Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

!!เตือนภัย!! เจ้าของร้าน "ลูกไม้" ที่ห้าง Century คิดค่าลองเสื้อผ้า และค่าเสียเวลา 100 บาท ติดต่อทีมงาน

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา แวะไปทำธุระแถวๆ ห้าง Century เลยเดินไปชั้นล่าง ตรงใกล้ๆ Tops Supermarket
เจอร้านขายชุดไปงานน่าสนใจ พอดีว่าต้องไปงานแต่งเพื่อน  เจ้าของร้านก็บอกว่า ยังจัดร้านไม่เสร็จให้รอสักครู่
สักพัก เจ้าของร้านก็ชะโงกหน้ามาบอกว่า จัดเสร็จแล้วเข้ามาด้านในร้านได้

เจ้าของร้านแนะนำมา 3-4 ชุด เราก็บอกว่า ขอลองชุดได้หรือเปล่า
คำตอบคือ ได้ ก็เลือกเอาชุดใดชุดนึงละกัน
เราลองแค่ชุดเดียวเท่านั้นจากหลายๆ ชุดที่เจ้าของร้านแนะนำมา
ลองชุดแรกปุ๊บ เจ้าของร้านบอกว่า เหมาะมาก ดูดี พูดประมาณว่า ไม่ต้องลองชุดอื่นแล้วล่ะ ชุดนี้ดีแล้ว

เราก็อ่ะ... สีมันก็เข้ากะธีมงานนะ แต่ลายมันเยอะๆ รู้สึกว่าแก่ๆ ไปหน่อย
ลังเลๆ พร้อมหันไปถามแฟนซึ่งไปด้วยกัน
แล้วก็หันมาถามราคา เจ้าของร้านบอกราคามา 990 อื้ม แพงเหมือนกัน
เลยถามว่าลดได้เท่าไหร่คะ เค้าก็บอกว่าลดให้ได้ 900 ได้เท่านี้ ไม่ได้บอกผ่านนะ
แล้วเจ้าของร้านก็เอาชุดใส่ถุงให้เรียบร้อยเลย (ยังไม่ได้บอกเลยว่า จะเอา)

ด้วยความที่เราไม่มั่นใจเรื่องชุดเลยยย  ปกติก็ไม่เคยแต่งชุดหวานๆ ไปงานแต่ง
ก็เลยโทรหาเพื่อนที่จะไปงานด้วยกัน ระหว่างที่โทรก็ให้แฟนดูกระเป๋าที่โต๊ะในร้านไว้ให้
แล้วเราก็เดินวนๆ รอบร้านเพื่อดูชุดอื่นอีกด้วย  พร้อมกับมองรองเท้าร้านถัดๆ มาด้วย ว่าเข้ากันได้มั้ย
ชุดนั้นก็อยู่ที่โต๊ะของร้าน เราไม่ได้แตะเลย

ประมาณ 5-7 นาที แฟนที่เฝ้ากระเป๋าไว้โทรมาหา
บอกว่า เจ้าของร้านจะไหว้พระหน้าร้าน ให้รอแบบนี้เสียมารยาทนะ อะไรทำนองนี้
เราก็เลยบอกไปว่า ดูรองเท้าอยู่ว่าจะเข้ากะชุดสีชมพูหวานแบบนั้นได้รึเปล่า
แฟนบอกว่า เจ้าของร้านไม่พอใจค่อนข้างมากทีเดียว เสียงแข็งยื่นคำขาด จะเอาหรือไม่เอา
(คือเรากำลังคิดว่า ถึงไม่ชอบลายชุดนัก แต่ถ้ามันมีรองเท้าเข้าคู่กันได้ก็หยวนๆ จะได้ไม่เหนื่อยหาอีก)

ได้ยินแบบนั้น อารมณ์เสียทันที เลยให้แฟนบอกว่า งั้นไม่เอาแล้ว ให้เอากระเป๋าแล้วออกจากร้านมา
แฟนกลับบอกมาว่า เจ้าของร้านไม่ยอมคืนกระเป๋า ต้องเสียค่าลองชุดและค่าเสียเวลา 100 บาท
สุดท้าย เราก็เลยเดินกลับมาที่ร้านอีกที เจ้าของร้านก็พูดเหมือนที่แฟนบอก และไม่ยอมคืนกระเป๋าให้
เราก็เลยบอกแฟนว่า เดี๋ยวไปหาตังค์ก่อน แฟนทำหน้างงๆ

ออกมาได้ ก็ตรงดิ่งไปป้อมตำรวจ แล้วเล่าให้คุณตำรวจฟังตามเหตุการณ์ด้านบน
พร้อมถามว่า หนูผิดรึเปล่าคะ หนูไม่ได้ทำชุดเค้าเสียหายเลยนะคะ ไม่ได้มีเจตนาขโมยด้วย
คุณตำรวจถามเรากลับมาว่า แล้วให้เงินเค้าไปรึยัง
เราก็บอกว่ายังค่ะ แฟนยืนเฝ้ากระเป๋าอยู่ที่ร้าน
คุณตำรวจบอกว่า เค้าไม่มีสิทธิยึดกระเป๋าเรา

และเป็นครั้งแรก ที่ซ้อนท้ายมอเตอร์ไซค์ตำรวจ (สูงม๊ากกกกก) แล้วตรงไปที่ร้าน
ไปถึงเจ้าของร้านก็พูดจาดีขึ้นมาก พูดโน่นพูดนี่ บอกไม่อยากได้หรอก เงินแค่ร้อยเดียวน่ะ
แต่นี่เป็นลูกค้ารายแรก ก็เลยอยากขายได้ แม่ค้าเค้าถือกัน
คุณตำรวจก็บอกว่า เรายึดของเค้าไม่ได้ ที่ร้านก็ไม่ได้มีป้ายติดไว้ว่าห้ามลอง หรือต้องเสียค่าลอง
สุดท้ายหันมาถามฝั่งเราว่าจะเอายังไง

เรายืนยันเสียงดังฟังชัดว่า  ไม่ซื้อชุด ไม่จ่ายค่าลอง และขอกระเป๋าคืน
คุณตำรวจเลยบอกให้เจ้าของร้านคืนกระเป๋าให้เรา เจ้าของร้านก็ยอมคืนให้แบบเสียไม่ได้
เราก็ไหว้ และบอกขอบคุณคุณตำรวจ แล้วเดินออกมาด้วยอารมณ์เซ็งสุดๆ

เราก็คุยกะแฟนว่า ไม่รู้ว่าเห็นเราแต่งตัวธรรมดา เสื้อยืด กางเกงยีนส์ดูเชยๆ กันทั้งคู่
เหมือนบ้านนอกเข้ากรุงรึเปล่า เลยคิดจะหาเงินด้วยวิธีง่ายๆ แบบนี้

ต่อไปถ้าเพื่อนๆ จะไปซื้อเสื้อผ้า ก็ตกลงกับแม่ค้าให้ชัดเจนก่อนนะคะ ว่าจะคิดค่าลองรึเปล่า
และแนะนำให้ระวังร้านนี้เป็นพิเศษนะคะ

โชคดีที่เราไปกะแฟน ถ้าไปคนเดียวนึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำยังไง
ใครเคยเจอแบบนี้ แชร์ประสบการณ์บ้างนะคะ

ปอลอ.  ตอนบ่ายเลยไปเดินที่แพลตินัมต่อ เจอชุดแบบเดียวกันราคา 650 บาท
แต่หมดอารมณ์ซื้อ นึกแล้วเซ็ง

จากคุณ : capybara
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 01:34:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com