Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ขอโทษค่ะ ก่อนหน้านี้ตั้งห้องผิด) สอบถามเกี่ยวกับน้ำหนักตัว และการลดน้ำหนักค่ะ* ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ!!* __/\__

คือเพิ่งมาเริ่มสนใจห้อง แป้งนะค่ะ,,,เป็นคนที่ไม่ค่อยดูแลตัวเองเลย จนตัวจนตอนนี้น้ำหนัก 100 กิโลกรัม แล้วค่ะ,,,เลยคิดว่าต้องมาเปลี่ยนแปลงตัวเองสักที*

ขอแทนตัวเองว่า "หนู" แล้วกันนะค่ะ,,, หนู อายุ 21 ปีค่ะ น้ำหนัก 100 กิโล ส่วนสูง 162 โลค่ะ

เริ่มอ้วนตั้งแต่ ป. 5 หลังมีประจำเดือนค่ะ (มีประเดือนเร็วมาก ตั้งแต่ป.4 ค่ะ) ตัวเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

จน ม.4 ค่ะ,,,ได้รู้จักกับคลีนิคลดความอ้วนค่ะ (มันอยู่แถวโรงเรียนเลยค่ะ) ก็ได้ซื้อยาลดความอ้วนกินค่ะ เป็นยาชุด รับยาเป็นอาทิตย์ค่ะ

1 เดือนผ่านไป ลดลงไป 10 กิโลค่ะ แต่ใจสั่น ความรู้สึกเดินเท้าไม่ติดพื้น เหมือนหมาบ้าเลยค่ะ ใครโดนตัวไม่ได้เลยค่ะ หงุดหงิดมาก แม่เลยสั่งให้เลิกค่ะ

พอหยุดยา เป็นช่วงปิดเทอมพอดี น้ำหนักกลับขึ้นมาอีก 20 โลค่ะ,,, T-T

(ตอนแรกหนัก 72 นะค่ะ แล้วลงไป 10 โล เหลือ 62 โล โย่โย่ มาอีก 20 โล ขึ้นเป็น 82 โลค่ะ)

หลัง จากนั้น ก็จะมีพี่ๆ ญาติๆ เพื่อนๆ นิแระค่ะ กินตัวโน่นได้ผลนะ ลดมาแล้ว อ้าวว!! กินตามเขาไป พอกินได้สักพัก เลิกขาย อ้าววว!! ซวยยยย,,,โย่โย่อีกแล้วววว

จนเข้ามหาลัยปี 1 ค่ะ น้ำหนักอยู่ที่ 88 กิโลกรัม,,,

ก็มีญาติแนะนำให้กินอีก,,,กินอีกค่ะ,,,ลงไปเหลือ 85 กิโลกรัม,,,แล้วก็หยุดขาย*

หลังจากนั้นก็กิน นอน เล่นเกมส์,,, มา ณ ปัจจุบัน ปี 2 ค่ะ หนัก 100 กิโลกรัม*

แต่ตอนนี้มีแรงบันดาลใจที่ต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง,,,เลยเริ่มที่จะหันมาดูแลตัวเองมากขึ้น,,,

จาก แต่ก่อน,,,ที่ยอมรับเลยนะค่ะ ว่าขี้เกียจออกกำลังกายมาก ไม่ชอบทานผักมาก แต่ตอนนี้ทำได้ทุกอย่างแล้วค่ะ,,,และจะพยายามทำต่อไปเรื่อยๆด้วยค่ะ,,,(แต่ เสียตรงที่ว่าเพิ่งเริ่มมาได้แค่ 4 วันเองค่ะ ><" )

เรื่องอยากรบกวนสอบถามค่ะ,,,,!!

1. หนูอ้วนมาตั้งแต่ ป.5 อย่างนี้ จะสามารถลดน้ำหนักลงได้จริงๆ หรือเปล่าค่ะ?

2. ภายในระยะเวลา 2 ปี ถ้าออกกำลังกายสม่ำเสมอทุกวัน ทานผักเยอะๆ ลดปริมาณอาหาร (อาจจะมีนอกลู่นอกทางบ้าง แต่ก็จะกินให้น้อยที่สุดค่ะ) จะสามารถลดลงได้สูงสุดกี่โลค่ะ?

3. หนูอายุ 21 ปีหนังหนูจะหย่อนแบบว่าเป็นหนังห้อยๆไหมค่ะ ถ้าลดน้ำหนักลงได้แล้ว?

4. น้ำหนัก 100 กิโล และระยะที่หนูเริ่มอ้วนมา ต้องใช้ยาเป็นตัวช่วยในการลดน้ำหนักหรือเปล่าค่ะ?,,,หรือควรไปพบแพทย์ ปรึกษาเพื่อรับคำปรึกษาหรือเปล่าค่ะ?  (เพราะหนูคิดว่า,,,หนูอ้วนมานานแล้ว แล้วก็อ้วนขึ้นเรื่อยๆด้วย อาจจะเพราะยา และการกิน การใช้ชีวิตของหนู มันอาจจะสะสม จนไม่สามารถลดน้ำหนักเองได้แค่การออกกำลังกาย และควบคุมอาหาร อาจจะต้องหาตัวช่วยเพื่ออ่ะค่ะ)

4. ช่วยแนะนำวิธีลดน้ำหนัก และขอกำลังใจเป็นแรงผลักดันให้หนูด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ*

ปล.  หนูเสียใจมากที่ปล่อยตัวเองให้มาถึงขนาดนี้ และขอสัญญานะค่ะทั้งต่อตัวเอง และพี่ๆ เพื่อนๆห้องแป้งด้วย ว่าจะพยายามทำให้ดีที่สุด และสม่ำเสมอ ทั้งเพื่อตัวเอง และเพื่อจุดมุ่งหมายที่หวังไว้ค่ะ* แล้วจะแวะมารายงานความคืบหน้านะคุ่ะ ^^*

จากคุณ : DevilhorMoNeiii
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 54 21:19:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com