Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

****ทำไมหลายคนถึงมักเชื่อว่าพวก Pepsi Max หรือ Coke Zero จะต้องยังมีน้ำตาลอยู่แน่ๆ เลย??**** ติดต่อทีมงาน

คือสงสัยน่ะค่ะ

ปกติเราไม่ค่อยดื่มน้ำอัดลมเท่าไหร่ แต่เวลาอยากดื่มก็จะเลือกพวกไม่มีน้ำตาล แบบ Pepsi Max หรือ Coke Zero อะไรงี้ค่ะ (กลัวอ้วน)

และเกือบทุกครั้ง คนรอบข้างเราจะดุเรา  (หรือแม้แต่เพื่อนๆ ในบอร์ดเราก็เห็นเคยถามๆ กันนะ) และมักจะไม่ค่อยเชื่อว่าพวกนี้ไม่มีน้ำตาลจริงๆ

- "ไม่มีน้ำตาลแล้วมันจะหวานได้ยังไง" (สมัยนี้มี "สารให้ความหวานแทนน้ำตาล" มากมายเลยค่ะ ไม่ว่าจะเอสปาร์เทม หรือพวกมอลทิทัลไซรัป มันให้ความหวานได้ แต่ไม่ใช่น้ำตาลค่ะ)

-  "เชื่อได้ยังไงว่าเค้าไม่โกหก" เราไม่รู้จะว่ายังไงอ่า เราไม่คิดว่าบริษัทใหญ่ระดับโลก มีขายทั่วโลกขนาดนี้จะ "กล้า" โกหกอะไรแบบนี้นะคะ เพราะมันเสี่ยงถูกฟ้องมากเลย ถ้าเราจับได้ว่าเค้าโกหกเราก็จะฟ้องค่ะ คิดดูดิ ถ้าเราชนะบริษัทระดับนั้นนะ เรารวยไม่รู้เรื่องเลย (ชนะมาเราจะเลิกทำงาน จะออกท่องเที่ยว จะเอาแต่กินแล้วก็นอน จะซื้อทุกอย่างที่อยากได้ จะทำเพื่อความสวยให้สาแก่ใจ วู้ววฮู้วววว มีความสุขที่ได้ฝันหง่ะ เราอยากรวยsmile)

- "มันก็ต้องมีน้ำตาลอยู่ดีนั่นแหล่ะ มันจะไม่มีได้ยังไง มันหลอกเอาน่ะสิ" คือ อันนี้เราว่ามันมาจากความเชื่อที่ว่า "ความหวานต้องมาจากน้ำตาลเท่านั้น" ซึ่งสมัยนี้มันไม่ใช่แล้วค่ะ

คุณพ่อเราเป็นเบาหวาน บางทีก็อยากดื่มอะไรพวกนี้บ้าง ก็ดื่มบ่อยอยู่นะคะ ไปตรวจน้ำตาลก็ไม่เคยมีปัญหาเลย ไม่รู้อย่างนี้จะพิสูจน์ได้รึเปล่า

อีกอย่าง ญาติเราเคยอยู่บริษัทน้ำอัดลมพวกนี้ เค้าก็ยืนยันว่าไม่มีนะคะ (เค้าก็เห็นพ่อเรากินนะ คงไม่ใจร้ายขนาดอยากให้พ่อเราเป็นอันตรายหรอกน่า)

เลยสงสัยน่ะค่ะ ว่าทำไมคนไม่ค่อยเชื่ออ่า เราโดนคนดุแทบทุกครั้งที่กินเลยอ่า Y-Y แต่มันไม่มีน้ำตาลจริงๆ นะ

ป.ล. แต่สารให้ความหวานแทนน้ำตาล ทานมากๆ ก็ไม่ดีนะคะ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ทานบ้างนิดหน่อยพอไหวจ้า

จากคุณ : Love Actually is..
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 54 09:16:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com