Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากให้เขียนคำนี้ให้ถูกต้องค่ะ "คอร์ส" ไม่ใช่ "ครอส" ติดต่อทีมงาน

คืออ่านผ่านตาบ่อยค่ะ ส่วนใหญ่มักจะเขียนคำว่า "คอร์ส" เป็น "ครอส"
เห็นในเนตก็คิดว่าปล่อยผ่านไปก็ได้ ไปเตือนเดี๋ยวจะโดนว่า
แต่เดี๋ยวนี้ขนาดในโบรชัวร์ แผ่นพับของสถานเสริมความงามบางแห่ง
ก็ใช้คำนี้ผิดกันเยอะ ก็เลยขออนุญาตบอกให้สาว ๆ ทราบกันด้วยค่ะ
เพราะเห็นคำผิดบ่อย ๆ จะกลายเป็นความเคยชินคิดว่าถูก

สำหรับเรา สถานเสริมความงามที่ไหนใช้ภาษาไทยผิด ไม่ถูกต้อง
เราเลิกสนใจคอร์สเขาเลยค่ะ เพราะรู้สึกว่าขนาดภาษาไทยเขียนให้ถูกต้องยังไม่ได้ แสดงว่าเจ้าของคงไม่ใช่คนพิถีพิถันแน่ ๆ เลย

อีกคำที่เจอบ่อย ๆ เวลาซื้อของผ่านเวบ จะเจอแม่ค้าเขียนว่า
"กำไลน้อยแล้วอย่าต่อเลยนะคะ" เห็นแบบนี้ก็ไม่คิดจะซื้อเหมือนกัน
หรือคำว่า"ไซส์" บางคนก็เขียนว่า "ไซร์" หรือ "ไซด์"

ช่วย ๆ กันอนุรักษ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะคะ
ยิ่งเด็กรุ่นใหม่นี่ใช้ภาษาไทยผิด ๆ กันเยอะเลย
ช่วยกันภูมิใจที่เรามีภาษาเป็นของตัวเองด้วยนะคะ

จากคุณ : paripan
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 54 11:15:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com