Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัย โอ้แม่เจ้า!!! ของแท้เกรดบี ติดต่อทีมงาน

ขอเตือนภัยสำหรับสาวๆ ที่เชื่อใจในร้านที่จัดกิจกรรมลดราคาในห้างนะคะ
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา เราแวะไปเล่นฟิตเนสที่เมเจอร์รัชโยธิน เล่นเสร็จ 3 ทุ่ม
ก็ตั้งใจว่าจะรีบแจ้นกลับไปดูเรยา แต่ลงบันไดเลื่อนมาพลันสายตาเหลือบมองไปเห็นรองเท้าในตำนาน
Fitflop ติดป้ายลดราคา 50% เราก็โอ้ว! จอร์จ จริงหรือนี่ วิญญาณวัลลีก็เข้าสิง ตั้งใจไว้นานแล้วว่า
จะซื้อไปให้หม่าม๊าซักคู่ เพราะม๊าเราจะ 60 แล้ว แต่ยังชอบใส่รองเท้าส้นสูงอยู่ เลยเข้าไปถาม

เรา : พี่คะ นี่ลด 50% ทุกรุ่นเลยหรอคะ
คนขาย 1 :  ใช่ค่ะ ลดทุกรุ่น
เรา :  (ด้วยความที่ไม่เคยรู้ข้อมูลมาก่อน แต่อยากได้ไปให้แม่) แล้วมันดีตรงไหนคะ ทำไมใครๆ ก็ซื้อกัน
คนขาย 1 :  มันช่วยเรื่องปวดเมื่อยนะคะ ปวดขาเวลาเดินเยอะๆ ปวดเข่า ลดเซลลูไลท์ กระชับต้นขา .... บลาๆๆ

สรุปเราเลยได้รองเท้าราคาลดแล้วเหลือ 1,900 บาท มา 1 คู่ ด้วยความที่เห็นบู๊ธเค้ามีสินค้าแบรนด์
ลดราคาหลายอย่าง ก็เลยเดินดูรอบๆ จนมาสะดุดตากับกระเป๋า bao bao issey miyake 10x10 pink & black

ขอบอกตามตรงเลยค่ะ เราไม่มีโอกาสได้เห็นของจริงของใบนี้เลย เคยเห็นแต่ในเว็บ แล้วก็รู้สึกอยากได้มาตลอด ประจวบกับเราซื้อรองเท้า fitflop ไปแล้ว เลยค่อนข้างมั่นใจว่าร้านนี้น่าจะไว้ใจได้
ที่สำคัญคือตั้งอยู่กลางเมเจอร์รัชโยธิน ตรงที่เค้าชอบจัดขายสินค้าโปรโมชั่น
ซึ่งตลอดที่เราเดินเมเจอร์มา 3 ปี ก็ได้ซื้อของลดราคาแบรนด์ดังๆ ที่มาจัดกิจกรรมตลอด
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นพวกเสื้อผ้า ชุดกีฬา เราก็เลยเชื่อมาตลอดว่า น่าจะเป็นเจ้าของจริงมาขายลด
ทำการตลาด แต่เพื่อความชัวร์ เราเลยถามพนักงานในบู๊ธอีกที

เรา :  พี่คะ ใบนี้ราคา 1,850 จริงหรอคะ มันใช่ของแท้หรอพี่
คนขาย 1 : ใช่ค่ะ ราคานี้จริงๆ
คนขาย 2 : ของแท้สิคะ พอดีว่าทางเราได้มาใบเดียว สีเดียว จากโรงงาน เลยเอามาขาย
               ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม ขายเอาทุน
เรา : พี่คะแต่ใบนี้ราคาเป็นหมื่นเลยนะ พี่ขายราคานี้ได้กำไรหรอ เอาจริงๆ พี่ ของแท้ ของก๊อป คะ
คนขาย 3 : ( โผล่มาจากไหนไม่รู้ มานั่งตอนเรากำลังลูบไล้พิจารณาของในมือ)
               ของแท้สิครับน้อง คนอื่นก็ถามแบบนี้ ไม่กล้าซื้อ เพราะว่ามันถูกเกินไป
               ก็เลยเอามาลดราคาอีก ให้มันขายๆ ออกไป
คนขาย 4 : (โผล่มาอีกคนแล้วอ่า) ของแท้แน่นอนค่ะ ทางเราได้ลิขสิทธิ์นำเข้าจากโรงงานมา

เราชั่งใจอยู่ประมาณ 10 นาที เพราะจะรีบกลับไปดูเรยา ประกอบกับคนขายทั้ง 4 ก็ดูไม่มีพิษภัย เลยตัดสินใจซื้อกลับมา โดยได้ถามย้ำแล้วย้ำอีกว่าเป็นของแท้แน่ๆ แถมยังมีลูกค้าคนอื่นสนใจกระเป๋าใบนี้
เหมือนกัน กลัวว่าแวะมาพรุ่งนี้จะหมด สรุป โดนไป 1,900+1,850 = 3,750 บาท
พูดตามตรงมันก็ไม่ได้มากมายซักเท่าไหร่ แต่อะไรมาทำให้เราเอะใจก็ไม่รู้

คืนนั้นเราดูเรยาเสร็จ อาบน้ำแต่งตัวออกไปทำงานด้วยความอารมณ์ดี ว่าซื้อของได้เซฟเงินเยอะ
กลับมาจากทำงานตี 2 นิดๆ อาบน้ำกำลังจะนอน เลยคิดว่าเปิดพันทิพย์ดูข้อมูลของที่ซื้อมาดีกว่า
และแล้วก็ "นรกแตกแล้วข้าพเจ้า" เราโดนหลอกซื้อของปลอมมาหรอเนี่ย

เราเช็คทุกเว็ปที่มีรีวิววิธีดูของจริง-ปลอม ทั้งไทยและอังกฤษ ปาไปได้นอนเกือบ 6 โมงเช้า
เลยคิดว่่าพรุ่งนี้จะเอาไปคืนที่ร้าน เพราะได้ถามแล้วว่าจริงหรือปลอม เค้าก็ยันว่าของจริงหมดทั้งร้าน
ตื่นมา 9 โมงตาดำเป็นหลินฮุ่ย ไปทำงานเสร็จ 12.30 น. ในที่ทำงานเราก็ได้เอาของไปให้เพื่อนร่วมงานดู
เพราะส่วนใหญ่เค้าก็เคยใช้ เคยเห็นของแท้มาก่อน

ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า " ปลอม" และขายแพงกว่าที่ของปลอมเค้าขายกันด้วย
ขอยืดอกยอมรับตามตรงเลยค่ะ ว่าเราไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ ปกติจะซื้อสินค้าในช็อปห้าง
แต่ที่ตัดสินใจซื้อรอบนี้ เพราะเห็นว่าตั้งอยู่กลางเมเจอร์ ย้ำค่ะ กลางเมเจอร์รัชโยธิน ไม่ใช่ตลาดนัด
ลานกิจกรรมตรงกลางใกล้บันไดเลื่อน ซึ่งถ้าใครได้ไปบ่อยๆ จะทราบดีว่า เค้าจะมีกิจกรรม มีสินค้าแบรนด์ดังๆ มาลดราคาบ่อยมากกกกกก และเชื่อว่าเพื่อนๆ หลายคนในห้องนี้น่าจะเคยซื้อมาแล้วด้วย

สรุป เรารีบบึ่งไปเมเจอร์รัชโยธินทันที ตอนเที่ยงครึ่งเสร็จงาน ระหว่างทางก็โทรเล่าให้แฟนฟัง
แฟนก็บอกให้ใจเย็นๆ จะไปเป็นเพื่อน รอเค้าเสร็จไซต์งานลูกค้าก่อน แต่ไอ้เรามันใจร้อน พูดตามตรง
จริง ปลอม เราไม่สน ถ้าจะซื้อบอกดีๆ อยากได้เราก็ซื้อ แต่โกรธที่คุณมาขายของปลอมแล้วบอกว่าของแท้
แถมตั้งอยู่กลางเมเจอร์ คนที่ซื้อไปโดนหลอกไปตั้งกี่สิบกี่ร้อยคนแล้ว ราคาก็ไม่ได้ถูก รองเท้าแตะคู่ 1,900 - 2,900 มันไม่ถูกเลยนะคะ สำหรับคนทำงานแล้วอยากจะซื้อให้สุขภาพของคนที่เรารัก

เราถึงเมเจอร์ประมาณบ่ายโมง โดยไม่ลืมที่แฟนเราบอกให้ใช้บีบีอัดเสียงระหว่างการคุย
แต่อย่าให้เค้ารู้ เอาแล้วค่ะ อยู่กันในร้านแค่ 2 คน แถมกำลังมีเหยื่อต่อจากเราอีก 4-5 คน เดินเลือกรองเท้าอยู่ ไม่รอช้าค่ะ พุ่งเข้าไปทันที

เรา : พี่คะหนูเอาของมาคืนค่ะ จำหนูได้ไม๊คะที่เมื่อวานใส่ชุดกีฬามาซื้อน่ะค่ะ
      (ลืมบอกเพื่อนๆ ไปว่า วันนี้เราแต่งหน้ามาเต็มยศ เพราะเพิ่งทำงานเสร็จ เราเป็นพิธีกรอยู่ค่ะ)
คนขาย 1 เรียกคนขาย 2 มาคุยกะเรา
เรา : พี่คะ เมื่อวานที่พี่ขายหนูอ่ะมันของปลอมทั้งหมดนะคะ หนูไปเช็คมาแล้วค่ะ
คนขาย 2 :  แล้วจะให้ทำไงคะ ( หน้าซีดเล็กน้อย)
เรา :  หนูขอเงินหนูคืนค่ะ
คนขาย 1 :  พวกพี่เป็นแค่พนักงานขาย ไม่ใช่เจ้าของ พี่ให้เงินคืนไม่ได้หรอก
เรา :  งั๊นไม่เป็นไรค่ะ หนูขอคุยกับเจ้าของร้านค่ะ แต่เมื่อวานพวกพี่ยืนยันเองนะว่าของจริงแน่ๆ

ไม่ถึง 3 นาทีค่ะ เจ้าของร้านเดินมา อ้อ แคชเชียร์เมื่อวานที่คิดตังค์เรานั่นเอง
เจ้าของ :  ว่ายังไงคะ
เรา : พี่คะหนูเอาของมาคืนค่ะ มันเป็นของปลอมทั้งหมด แต่พวกพี่ยืนยันกับหนูว่ามันเป็นของจริง
เจ้าของ : แล้วน้องรู้ได้ไงคะว่าเป็นของปลอม ( ทำหน้าซื่อเตรียมหลอกกุต่อสุดฤทธิ์) ของพี่แท้หมดนะ
เรา : หนูเอาไปเช็คแล้วค่ะ
เจ้าของ : ที่ไหน ที่ช็อปอ่ะหรอ เค้าก็ต้องบอกว่าปลอมทั้งนั้นแหละ เพราะพวกนั้นเค้าคิดค่าขึ้นห้าง
            เค้ามีค่าภาษีนู่นนี่เยอะแยะ ( เฮ๊ย!!! มันแถไปไหนเนี่ย)
เรา : พี่คะ หนูเอาให้เพื่อนหนูดู เพื่อนหนูใช้ของจริงกันหมด ทุกอย่างไม่มีความเหมือนกันเลยนะคะ
      แล้วราคาก็ไม่ได้ต่างกับของจริงซักเท่าไหร่ หนูเพิ่มอีกนิดซื้อของจริงไม่ดีกว่าหรอคะ
เจ้าของ : แล้วจะให้ทำยังไงคะ
เรา : หนูขอเงินคืนค่ะ จำนวนเต็ม
เจ้าของ : เราไม่มีนโยบายคืนเงินค่ะ (นั่น!!! มีนโยบายด้วย มหาชนมาก) น้องก็ไปเลือกเอา
            ว่าอยากได้อะไรในร้าน เท่ากับมูลค่าที่น้องซื้อ ถ้าเกินก็จ่ายเงินเพิ่ม
เรา : พี่คะ แล้วในร้านพี่มีอะไรที่เป็นของแท้บ้างคะ หนูหยิบเสื้อผ้าพี่ครบ 3,750 ไม่ได้เอากลับไป
      10-20 ตัวหรอคะ
เจ้าของ : ร้านพี่อ่ะ ของแท้หมด เรามีลิขสิทธิ์ถูกต้อง เป็นของแท้เกรดบี!!!!
เรา : พี่คะ ของแท้เกรดบี หนูไม่เคยได้ยินค่ะ หลุยส์ที่หนูสะพานมาก็หลุยส์แท้ กระเป๋าตังก็หลุยส์แท้ นาฬิกาโรเล็กซ์ก็โรเล็กซ์แท้ บีบี ไอโฟน4 ที่ใช้ก็ของแท้ เกิดมาในชีวิตหนูไม่เคยได้ยินของแท้เกรดบีค่ะ
พี่เอาของก็อปมาขายกลางห้าง แล้วมาตั้งลดราคา เท่ากับพี่ละเมิดลิขสิทธิ์ หลอกลวงผู้บริโภค หนูไปแจ้งความก็ได้นะคะ เพราะพี่เอาของปลอมมาบอกว่าของแท้
เจ้าของร้าน : ไปแจ้งเลยค่ะ แล้วให้ตำรวจมาหาที่นี่แล้วกัน เพราะของพี่มีใบนำเข้าถูกกฏหมายทุกอย่าง. ต่เป็นของแท้เกรดบี น้องซื้อราคานี้จะเอาเกรดเอที่ไหน ไม่ได้มีใครไปบังคับซื้อนี่ คุณซื้อของคุณเอง คนอื่นก็ซื้อเยอะแยะ ไม่เห็นจะเคยมีปัญหา ( นั่นไง!!! ไม่กลัวตำรวจด้วย)

ระหว่างนั้นคนของเค้าก็เดินกันมาดูเราอีก รวมเป็น 5 คน เราเลยโทรกลับไปหาแฟนเราว่ายังไงก็ตามจะไปแจ้งความ แฟนเราก็เป็นห่วงว่าเรื่องมันจะยืดยาว เลยบอกให้หยิบของอะไรที่อยากได้มา คิดว่าฟาดเคราะห์

เราพูดตามตรงค่ะ เราไม่ได้กลัวเค้าเลยนะ เรากลับยิ่งโมโหว่าทำไมคนทำผิดไม่กลัวกฎหมายเลย
แล้วที่ผ่านมาที่เราซื้อของลดราคาตามกะบะห้างต่างๆ เนี่ย มันมีอันไหนเป็นของแท้บ้าง
สำหรับเรา ของจริงของแท้ไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ ถ้าราคามันสมเหตุสมผล แล้วก็พูดความจริงแต่แรก
เงินแค่นี้ไม่ใช่ปัญหาของเรา แต่เรารู้สึกไม่ยุติธรรม และสงสารคนที่ไปเป็นเหยื่อร้านนี้

วันนั้นที่เราเข้าไปคุย มีคนท้อง 2 คน มาซื้อรองเท้า fitflop เห็นลูกสาวพาคุณแม่มาลอง มาซื้อไป
เห็นพนักงานออฟฟิศมามุงดู มาซื้อ วิ่งไปกดเอทีเอ็ม มาจ่ายค่ารองเท้า 2,900 เห็นน้องนักเรียนนักศึกษา
มาซื้อรองเท้าผ้าใบโอนิซึกะ ลาครอส โดยแอบได้ยินคนขายบอกว่า ของจริงมีจำนวนน้อย ตัดสต็อก มาลดราคาเลย เห็นคุณป้าๆ เหมือนมาจากต่างจังหวัด มาซื้อเสื้อแบรนด์ให้ลูก เป็นของขวัญ

สรุป วันนั้นเราได้รองเท้าผ้าใบโอนิซึกะ กับกางเกงวอร์มเล่นกีฬา โดยเพิ่มตังค์ให้เค้าอีก 150 บาท เฮ้อ!!!
ขนาดเราขู่เค้าว่าเราจะเอาไปบอกนักข่าว ไปออกสื่อแฉ เค้าก็ไม่กลัวเลยค่ะ ยังคงขายต่อไป
ก็เลยอยากเตือนภัยให้เพื่อนๆ ว่า ระวังของลดราคา และสังเกตให้ดีๆ ก่อนซื้อ เพราะมิจฉาชีพพวกนี้
จะคอยเวียนไปจัดขายตามที่ต่างๆ เงินที่เราหามาด้วยหยาดเหงื่อแรงงาน ขอให้ใช้ให้คุ้มค่า

ปล. บู๊ธนี้จัดถึงวันจันทร์นี้นะคะ อยู่กลางเมเจอร์รัชโยธินเลยค่ะ เป็นร้าน out let ใหญ่เลย

อ้อ! ร้านนี้ซื้อของไม่มีใบเสร็จให้นะคะ เราเลยไม่มีหลักฐานไปแจ้งความค่ะ เค้าใช้วิธีจดใส่สมุด

รู้

จากคุณ : jaomae555
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 54 15:25:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com