Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บีบสิวจนเป็นรอยแผลถลอกคล้ายๆเหมือนแผลหกล้ม มียาอะไรรักษาแผลได้บ้าง รบกวนด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

แบบว่ามือชอบอยู่ไม่นิ่งอ่ะครับ แล้วปกติผิวหน้าเป็นคนหน้ามันอีกด้วย พอสิวเม็ดที่ว่าขึ้นมาตรงบริเวณข้างจมูกได้สักสองวันโดยที่ไม่ทำอะไรสุดท้ายเลยบีบ แกะ แคะ จนได้แผลดังรูปครับ เจ็บๆปวดๆ ตึงๆ อยู่ไม่หาย แผลก็จะมีลักษณะคล้ายๆแผลหกล้ม น่าจะออกแนวๆแผลสดกำลังจะแห้ง ยิ่งเวลาล้างหน้าก็แสบ อักเสบไม่หายสักที ออกแนวเศร้าไปเลย ก็เลยอยากทราบว่าพอจะมียาตัวไหนหรือวิธีใดรักษาแผลแบบนี้บ้างมั้ยครับ ที่ช่วยให้หาย แห้งไวๆ และไม่ให้เป็นรอยแผลเป็น จุดๆ คล้ำๆดำๆ

แล้วขอถามต่ออีกข้อครับถ้าสิวกำลังขึ้น มีตัวยาใดที่ช่วยทา ให้หาย ยุบ ลงไปบ้างครับ อายุก็ปูนนี้แล้วสิวยังขึ้นอยู่ตลอดเลย ไม่พอหน้าตายิ่งดูไม่ค่อยดีอยู่ด้วย T_T

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ ทุกๆความเห็น
ขออภัยที่ทำให้ตกกะใจเรื่องภาพประกอบด้วยครับ -*-

จากคุณ : silverstein
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 54 21:30:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com