Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลดน้ำหนักจากการสังเกตุตัวเอง + การกินเปลี่ยนชีวิตจริงๆ ติดต่อทีมงาน

เป็นแค่อีกคนนึงที่อยากแชร์นะคะ  บางคนบ่นว่าอ้วน ขอทางลัีดในการลดหุ่น
แต่บางคนก็เปลี่ยนการกิน แล้วลดเองในเวลาอึดใจ (1-3เดือน)โดยที่ไม่ได้บังคับอะไรมากมาย  
เราเลยคิดว่า  มาจับจุด มาสังเกตุกันเลยดีกว่าว่า  กรณีเรา เราดูผอมลงได้ยังไง

=เพราะเราเริ่มพิถ๊พิถัน และสังเกตุความรู้สึกในร่างกายอย่างละเอียดค่ะ (เหมือนตอนไปวิปัสนาเลย  อาจารย์ท่านให้สังเกตุอารมณ์รู้เท่าทันความเคลื่อนไหวของตัวเอง)

ตอนนี้เราทานได้สมดุลขึ้น เพราะไม่ได้หน้ามืด ทานตามใจปากค่ะ เพราะจริงๆแล้ว เราก็ไม่ได้ต้องการอาหารพวกนั้น แต่ก่อนจะมาทานแบบนี้ได้ ก็เพราะว่าอยากผอมตามสูตร จนมาลองคอร์ส 13 วัน  ตอนเข้าคอร์ส 13 วัย
จาก 58 กก เหลือก 54 ใน 5 วันแรกค่ะ และก็ค่อยๆลงทีละหน่อยในเวลาต่อมา

ส่องกระจกดูอวบๆอยู่  แต่พอพ้นวันที่ 10 ที่ออกคอร์ส ไม่ได้ชั่ง นน.อีกเลย  
แต่ดูผอมลงค่ะ เพราะปรับเปลี่ยนการกิน

สำหรับผู้ที่สนใจ  รบกวนค่อยๆอ่านนะคะ เยอะนิดนึง ขออภัยค่ะ และขอบคุณค่ะ
----  

ถ้าคนไหน ลดหุ่นอยู่ วิธีไหนก็ไม่ได้ผล
ขอสวนกระแสนะคะว่า ไม่ต้องตั้งใจลดค่ะ
กลับมากินแบบใกล้เคียงธรรมชาติดีกว่า
อาหารมนุษย์ที่คิดค้นขึ้นมา ใส่น้ำตาล ทอดน้ำมัน ปรุงเกลือเยอะ
คนกินก็อ้วนได้ค่ะ ไม่ใช่ว่าคุณผิดปกติอ้วนแค่คนเดียว

ฉะนั้น ปรับการกิน  คนสมัยก่อนกินอาหารเกือบจะธรรมชาติให้มาเลยค่ะ
แล้วถ้ากินแบบนี้ได้  หุ่นคุณก็จะกลัยไปเป็นแบบที่ธรรมชาติให้มาแหล่ะค่ะ คือสมส่วน ปกติ

"ถ้ากินอาหารปกติ  ผลลัพท์ก็ต้องได้ตามที่กินสิคะ จิงไม้ๆ ^^"

ขออนุญาตไม่ลงรูปค่ะ  บอกไว้ก่อนเดี๋ยวจะหาว่า อะไรเนี่ย  มาโม้

และถ้าลงรูปก็กลัวจะแบบ อะไรเนี่ย  มาขายของ...555+
สรุปว่า มาแชร์เฉยๆนะคะ

----------
ก่อนอื่นต้องบอกว่า เราก็เขียนdiet diaryอยู่ค่ัะ
เราหนัก 58 กก/ สูง 159cm
ใส่เสื้อผ้า seize 12 รอบเอว29-30ค่ะ
เริ่มลด 4 พค. 2554 จนถึงวันนี้ 2 มิย. 2554
ทำคอร์สลดอ้วน 13 วัน ( เริ่มวันที่ 4 พค. )
แต่ต้องไประยองค่ะ เลยไม่สำเร็จค่ะ  แต่ทำได้ 10 วัน

สูตร 13 วันค่ะ  
ลองดูได้นะคะ จะปรับการกินคุณให้ดีขึ้นได้ อย่างน้อยก็กินผักเก่งขึ้นค่ะ
http://www.ladysquare.com/forum_posts.asp?TID=115499&title=13

-----------สรุปสั้นๆค่ะ  เขียนยาวๆไว้ในblogแล้วจ้า
ช่วงเข้าคอร์ส ในสูตร 13 วัน (searchดูได้เลยนะคะ  อันเดียวกัน)
เค้าให้ทานแครอทงี้  คื่นไช่ต้มงี้  ผักสลัด + น้ำสลัดน้ำใสงี้
เราก็ทานๆตามเค้าไปค่ะ
ช่วงเขียนไดอารี่ ติดตามคอร์ส  ต้องชั่ง นน.อัพเดตค่ะ >>>แอบเครียด

แต่พอพ้นวันที่10ที่ทำ จนถึงตอนนี้ไม่ชั่ง น้ำหนักอีกเลยค่ะ   พอแล้ว  
ไม่อยากรู้ว่าลดไปกี่ขีด   ชั่งแล้วเครียดค่ะพูดจริงๆ
ลดไปเท่าไหร่  แต่ยังเครียด ตัวยังบวม อาจจะไม่ผอมก็ได้  เลยเลิกชั่งค่ะ
------------------
หลังออกคอร์ส จนถึงวันนี้  1 เดือนค่ะ  เกิดการเปลี่ยนแปลงขึ้นค่ะ
--------------------------------

วันต่อๆมาหลังคอร์ส 10 วันใน 13วันผ่านไป
เรื่องการกินนั้นเปลี่ยนไปค่อนข้างมาก
อยู่เริ่มหาผักมาต้มเอง (พูดเหมือนเต่าเล็มผักบุ้งเลยแหะ555+)  
เรากิินผักสด  ผักต้มได้หน้าตาเฉย โดยจะทานกับ ....
- ปลาทู+ น้ำพริกกะปิ
-  อกไก่  
- หรือ สเต็กหมู

โดยเอามาปรุงรส สนุกมากกับการปรุงด้วยเครื่องเทศ  เรามีผงเครื่องเทศที่ทำให้การทำอาหารสนุกขึ้นค่ะ กินแบบ นานาชาติไปเลย สนุกดี
**แต่ระวังการใช้เกลือค่ะ

ทำให้น่าทานได้ด้วยการ เอาไปย่างบนกระทะเทฟล่อน แบนๆ
ใช้น้ำมันน้อยยยยยยยยยยยยยมาก   บางทีก็ใส่เนย ราวๆ 1x1 cm ค่ะ
เผลอๆไม่ได้ใช้น้ำมันเลยค่ะ   ก็มันไม่ติดกระทะอ่ะ เลยไม่ใส่อะไนเลย  
(ปกติเป็นคนโปรดปรานการทำอาหารมากค่ะ  ถ้าไม่ได้ลดหุ่นนะ  เอาหมูไปทอดแน่นอน รู้ตัว 5555+)

สเต็กพวกนั้น  เอามาทานกับ กิมจิ  ไม่ก็น้ำสลัดใสสูตรญี่ปุุ่่น  รสชาติ เป๊ะมากๆ
เลยกลายเป็นคน ลืมการทานข้าวขาวไปสักพักเลยละ

---เครื่องดื่ม---
ปกติชอบสั่ง ชาเย็น /น้ำลำไย/เก๊กฮวย ค่ะ ต้มน้ำตาลแบบนี้ชอบมากกกกก

ตอนนี้ก็ทานน้ำเปล่าค่ะ ไม่สั่งน้ำผลไม้ปั่นเพราะใส่น้ำเชื่อมค่ะ  ถ้าอยากกินผลไม้ฉ่ำๆ เราก็จะไปกินผลไม้โดยตรงเลย  

เราพก พวกน้ำตาลเทียม ดีเอ็ดที่มีคนแนะนำไว้ค่ะ  เราจะใส่ในกระเป๋าสตางค์ค่ะ
(ซองมันจะแบนๆพกง่ายค่ะ) ไม่รู้น้ำตาลแบบนี้ส่งผลเสียระยะยาวไม้นะ แต่เค้าว่าไม่มีผลเสียอ่ะค่ะ  ของแบบนี้ยังไม่เชื่อใครง่ายๆค่ะ จะresearchต่อไป ฮี่ๆๆๆ

แล้วถ้าต้องไปกินในร้านอาหาร  จะสั่งน้ำมะนาวคั้น ใส่น้ำมาค่ะ  แล้วมาผสมน้ำตาลเอง  ให้มันปะแล่มๆนิดๆ ทานได้แล้วค่ะ

** การที่เราทานอะไรแบบนี้ได้  คิดว่าเป็นเพราะสูตรเค้าให้กินแบบนี้ค่ะ  เลยเริ่มชินแล้ว

--ของว่าง---
ผลไม้ไทยค่ะ   แช่เย็นไว้จนต้องคว้่ามากิน  มันสดชื่นจริงๆนะ

อาจเป็นเพราะลดทานแป้งไปมาก  ร่างกายเลยไม่ได้สังเคราะห์น้ำตาล จนเกิดอาการ อยากกินน้ำตาลอีก  พอดีเคยอ่านหนังสือมาหน่ะค่ะ

ขนมก็ยังทานนะ   เน้นๆไปทาง ชอกโกแลตเกรดดีๆ แต่บางทีก็ขนมปัง ปาท่องโก๋เลยค่ะ
ถ้ามื้อเช้ายังได้อยู่ค่ะ ร่างกายใช้พลังงาน  ก็ยอมให้ค่ะ
เด๋วไปไหนมาไหน กับเพื่อนฝูง เขาจะหาว่าเรื่องมาก  กินยาก  
แต่ถ้าเย็นๆแล้ว จะงดแป้งค่ะ

crazyไอศกรีมรถแตงโมมากกกกกกกก  นี่เลย อันละ 15ของแพดเดิ้ลป๊อป
ฟรุ๊ตทาเร่ หรือ แตงโมของIberry ก็ยังชอบทานอยู่ค่ะ ถ้าไม่ใช่ฟรุ๊ตทาเร่ เรารู้ว่ามีใส่น้ำตาลแหล่ะ  ก็ควบคุมเอาอ่ะค่ะ

รวมทั้งไม่ได้สรรหามากมายแล้ว เพราะอยากกลับบ้าน หรือเดินเข้าร้านที่ชอบแล้วไปสั่งอาหารดีๆมากกว่า  จำพวก สเต็ก+ สลัดค่ะ

----ออกกำลังกาย
มี cardio อย่างน้อย 50นาทีขึ้นไปและทำอย่างต่อเนื่อง
หรือyoga  body balance จำท่าเค้าสอนจากfitnessมาค่ะ  พาหมาเดินเล่น ทำงานบ้านก็ทำได้ค่ะ
อาบน้ำ สระผม นึกท่าyogaได้อีกก็ทำ  (ระวังลื่นหกล้มค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 54 14:05:36

จากคุณ : music busy net
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 54 12:16:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com