Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้เตือนภัย) อย่าหลงเชื่อใครง่ายไปเพียงเพราะเค้าแค่มาทัก ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไรกับเรื่องที่เกิดขึ้น แต่เห็นเรื่องในกะทู้แนะนำมิจฉาชีพเลยอยากเอามาแชร์
เมื่อวานนี้ พาแม่ไปซื้อกับข้าวในตลาด เนื่อง แม่เราเริ่มอายุมากแล้ว และ น้ำหนักเยอะพอสมควร   และ แกก็เดินเยอะ เดินไม่หยุดอยุ่นิ่งไม่ได้  เห็นอะไรรกต้องเก็บ  คงเหมือนๆ คนแก่ทั่วๆๆไป  แกเลยปวดขา เดินขากระเผกนิดหน่อย  แต่ถ้าไม่เดินเยอะก็จะไม่เป็นคะ

กำลังเดินซื้อของในตลาดนั้น ก็มี ป้าคนนึง  แต่เค้าดูอายุ น้อยกว่าแม่เรานะ  เดินเข้ามาทักแม่เรา ว่า

ป้าคนนั้น : อุ้ย เมื่อก่อน หนูก็เดินกระเผลกแบบนี้ละคะ

แม่เรา :  อึ้ง กิมกี่ไป 30 วินาที .... มองและ ...... เอ๊ะ ยังไง  

เรา : เดินซื้อของ อยุ่ห่างไม่ไกลนัก  

ป้าคนนั้น : เดินตามแม่เรา ... แม่เราเดินหนี  .... แกสาธยาย ว่า ตอนนี้ แกดีขึ้นมาเพราะ อะไรยังไง  พร้อมทั้งในมือ มีกระปุก  ยาในมือคะ คล้ายๆๆ ยาลูกกลอน

แม่เรา :  แล้ว ยานี่ช่วยอะไรมั่ง ปวดขาแบบชั้นจะหายหรอ  

ป้าคนนั้น : หายหมด นี่หนูนะ ปวดขามานาน เกือบ 10ปีแล้ว พอได้ทานยานี่หายเป้นปลิดทิ้งเลยยยย

ตามปกติแล้ว คนที่ปวดขา มักจะสนใจยาเหล่านี้  แม่เราก็เป็นอีกคนนึง ที่สนใจ  แต่แกเป็นคนที่ ทานยายาก  แต่แอบสนใจนะ

แม่เรา : ราคาเท่าไหร่

ป้าคนนั้น : กระปุกละ 999  บาท  แต่ถ้าซื้อ 5กระปุกจะแถมให้ 1 กระปุก
ถ้าเอา ทั้ง 5ประปุก คิด  4500 บาทพอ  ในฐานะพูดถูกคอกัน

แม่เรา : แพงจัง  ชั้นไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอกกก

ป้าคนนั้น  : มีเท่าไหร่ละจ๊ะ

แม่เรา : พาซื่อ (ใจจริงแกคงอยากได้ ด้วยละ ) มี 2500 บาท

ป้าคนนั้น  : อ่ะงั้น ลดให้ราคา พิเศษ เลย   5กระปุก 2500 บาท พร้อมทั้งเตรียม เตรียมเอาถุง มาใส่ให้พอดี

เรา : เดินมาถึงแม่พอดี  ถามแม่ว่า ซื้ออะไร  ขอดูหน่อย

ป้าคนนั้น  : รีบอธิบายตัดหน้าแม่เราเลยพร้อมทั้งบอกสรรพคุณสารพัดด

เรา : อ๋อ   ขอบคุณคุณป้านะคะ ที่หวังดีกับแม่หนู แต่ ของแบบนี้ หนูคงไม่ซื้อหรอกคะ เพราะว่าพาแม่ไปหาหมอเป็นประจำอยุ่แล้ว

เราพูดแค่นั้นเราก็พาแม่ออกมาคะ และบอกับแม่ว่า หนูเคยเจอป้าคนี้ขายของให็ลูกค้าของหนูแล้วแกก็พูดแบบนี้ละ  ลูกค้าของหนู ก็หลงเชื่อนะ   ซื้อมาเป็นหมิ่้นบาทเลย ทานแล้วก็ไม่เห้นได้หายอะไร

แบบนี้ มันน่าแจ้งตำรวจจับนัก  หากินบนความทุกข์ของคนอื่น  

เตือนภัยไว้ว่า ยาที่ไม่ได้รับ อย.  อย่า เอามาทานนะคะ  เพราะว่า เราไม่รุ้ว่า ยาพวกนี้ใส่อะไรมาบ้างตอนแรกที่ทานมันอาจจะดี แต่ เราต้องดุต่อไปยาวๆๆคะ

จากคุณ : เปาขาว
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 54 14:00:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com