Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กินมังสวิรัติแล้วดียังไง? [ร่วมแชร์ประสบการณ์ที่มาของการกินมังฯกันค่ะ] ติดต่อทีมงาน

*ร่วมแชร์ประสบการณ์ได้ทุกแบบเลยนะคะ ทั้งมังฯถาวร มังฯเป็นบางโอกาส ฯลฯ ^^*

การเป็นมังฯของ จขกท. ต้องบอกเลยว่ามาจากความอยากผอมแท้ๆเลยค่ะ เรื่องของเรื่องก็คือ อยู่ๆมาวันหนึ่งเพื่อนทักค่ะ (กลางห้องเรียนเลย)

เพื่อน: แก เหมือนตัวแกจะแตกเลยอ่ะ! (TTเจ็บปวดมากค่ะ กับคำๆนี้)

หลังจากวันนั้นปฏิบัติการลดน้ำหนักก็เริ่มขึ้นค่ะ ด้วยความที่กลัวว่าแค่ออกกำลังกายมันจะลงไม่ทันใจ ก็เลยไปขอคำแนะนำจากเพื่อน เพื่อนมันก็ช่างสรรหา(คำแนะนำ)ค่ะ

เพื่อน1: แกรู้ป่ะเค้าบอกว่าถ้าอยากผอมอ่ะ เค้าไม่ให้กินไขมันมาก โดยเฉพาะไขมันหมู
ผลที่ได้: หมูคือสัตว์ชนิดแรกที่หายไปจากชีวิตค่ะ

เพื่อน2: เค้าว่าออกกำลังกายแล้วกินไข่อ่ะ มันจะกลายเป็นกล้ามเนื้อนะแก แบบสมมติแกวิ่งเงี้ย น่องแกจะใหญ่อ่ะ
ผลที่ได้: และแล้วไข่และสัตว์ปีกก็ไปจากชีวิตค่ะ

เพื่อน3: ชั้นว่าที่ขาแกใหญ่อ่ะ มันต้องเป็นกล้ามเนื้อแน่ๆเลย เพราะงั้นแกควรงดเนื้อ แล้วออกกำลังกายมันจะได้สลายแล้วไม่มีโปรตีนอย่างอื่นไปทดแทนไง
ผลที่ได้: ทุกวันนี้ จขกท. ได้โปรตีนจากถั่วและนมค่ะ ^^

กินมังสวิรัติแล้วได้อะไร? สำหรับตัว จขกท. นะคะ หลังจากเริ่มกินมังฯ แรกๆอาจจะเพราะอยากให้นน.ลด แต่พอกินไปเรื่อยๆ ผลที่ได้คือ
1. การขับถ่ายดีขึ้นมากเลยค่ะ อาจจะเพราะไม่มีเนื้อสัตว์ที่ย่อยยาก
2. เมื่อขับถ่ายดี ผิวพรรณก็ดีขึ้นด้วยค่ะ สิวนี้แทบไม่ขึ้นเลยค่ะ
3. คุมนน.ได้ง่ายค่ะ ไม่ขึ้นๆลงๆ
4. จิตใจสงบ อันนี้จขกท.รู้สึกเองค่ะ ^^
ส่วนข้อเสีย จะกินข้าวข้างนอกยากขึ้นค่ะ เพราะกินไม่เหมือนชาวบ้านแล้วก็เมืองไทยการกินมังฯไม่ได้แพร่หลายมากนัก จขกท.ใช้วิธีเป็นมังฯเขี่ยเอาค่ะ เขี่ยๆเนื้อออก (ใช้ชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลยค่ะ^^)

สำหรับประเภทมังฯ มีใหญ่อยู่ประมาณสามประเภทค่ะ คือ
1. pure or strict vegetarian หรือ มังฯเคร่งครัด ผักล้วนๆเลยค่ะ บางทีก็เรียก vegan ค่ะ จะไม่ยุ่งกับผลิตภัณฑ์อาหารใดๆที่มีสัตว์เกี่ยวข้องเลย หากเคร่งมาก ของใช้ทุกอย่างจะ Friendly with animal ค่ะ คือไม่ใช้สัตว์ในการทดลอง
2. Lacto- vegetarian หรือ มังฯดื่มนม เรียกอีกอย่างว่า Vacto
3. Ovo- lacto vegetarian หรือ มังฯที่ยังกินไข่ ดื่มนม และกินผลิตภัณฑ์ที่ทำจากนมอยู่ค่ะ
นอกจากสามประเภทข้างบนแล้วก็ยังมีมังฯชนิดอื่นๆอีกค่ะ เช่น Semi-vegeterian คือมังฯที่ยังดื่มนม กินไข่ แล้วก็กินปลา พวกนี้จะเรียกอีกอย่างว่า Flexiterian ค่ะ นอกจากนี้ยังมี Indian-veg, Western-veg ตามแต่พื้นที่อยู่อาศัยค่ะ

ปล.เป็นกระทู้แรกที่ตั้งห้องนี้ ฝากตัวด้วยนะคะ ^^
ปล2. ยินดีที่ได้รู้จักนักมังสวิรัติทุกท่านค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 มิ.ย. 54 15:36:51

แก้ไขเมื่อ 18 มิ.ย. 54 15:35:09

จากคุณ : the sweet heart
เขียนเมื่อ : 18 มิ.ย. 54 15:29:21