Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>>อยากฝากบอก สาวๆ สวยๆ ที่ชอบถ่ายรูปตามสถานที่ต่างๆ นิดนึงจ้า<<< ติดต่อทีมงาน

พลีชีพกันเลยทีเดียวงานนี้

ขอเกริ่นก่อนว่า ส่วนตัวก็ชอบถ่ายรูปเหมือนกันนะคะ แต่ไม่ค่อยถ่ายรูปตัวเอง เพราะไม่ค่อยมั่นใจ
แต่เวลาไปเที่ยวไหน หรือไปไหนที่สถานที่สวยๆ น่ารักๆ ก็อยากถ่ายเก็บไว้เหมือนกัน
เลยพอเข้าใจใน culture trend ใหม่ของสาวๆ สมัยนี้ รวมถึงยิ่งมี Facebook ยิ่งไปกันใหญ่
เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ update ว่าไปไหนๆ มาบ้าง สนุกสนานแค่ไหน
ซึ่งมองในบางมุมก็ดี เพราะก็สนุกไปด้วย บางมุมก็แย่ เพราะเห็นแล้วก็อยากไปบ้าง ฮาๆ

แต่วันนี้ ขอเวลาสาวๆ คิดนิดนึงนะคะ ว่าความชอบของเรามันทำให้คนอื่นมองเราไม่ดีหรือเปล่า
ไปรบกวนคนอื่นมากเกินไปหรือเปล่า คิดซะว่าเป็นคำรำพึงจากคนรุ่นเก่าละกันนะคะ ^^"

เข้าเรื่องซะที

ช่วงนี้ มีโอกาสไปทำงานที่โครงการ The Circle ราชพฤกษ์บ่อยมาก
ทำให้ได้เห็นพฤติกรรมของคนที่มาโครงการนี้ คือจะมีคนที่พกกล้องมาถ่ายรูปเยอะมาก
และกล้องแต่ละตัวเทพๆ ทั้งนั้น คือเรียกไม่ถูกหรอก แต่เห็นเลนส์บ้องข้าวหลามอยู่เนืองๆ
ส่วนตัวเข้าใจว่าเพราะโครงการนี้ก็คล้ายๆ กับยก Palio มาไว้ในกรุงเทพฯ นั่นเอง
(อยากจะบอกว่าเดินในโครงการลำบากมากมาย เพราะต้องคอยหลบไม่ให้ไปเดินตัดหน้ากล้องเค้า)

ทีนี้ก็จะมีสาวๆ แต่งตัวสวยๆ มาเดินถ่ายรูปกันเต็มไปหมด แค่ดูก็เพลิดเพลินแล้ว
แต่ทว่า จะมีบางกลุ่ม ขอย้ำอีกทีนะคะว่า บางกลุ่ม ที่อาจจะมีพฤติกรรมไม่เหมาะสมเท่าไหร่
เพราะส่วนตัวได้ยินคนแถวนั้น เปรยๆ เข้าหูอยู่บ่อยๆ เลยอยากแวะมาเตือนน่ะค่ะ

1. แต่งตัวโป๊มาก... คือโป๊มากจริงๆ ค่ะ บางคนเหมือนเอาตัวไปยัดไว้ในท่อ 4 นิ้ว
แล้วท่อมันยืดออกมารัดรูป ข้างบนปิดครึ่งหน้าอก ข้างล่างปิดครึ่งเอ่อ...ก้น
ไม่ต้องจินตนาการกันเลยทีเดียว ว่าหุ่นเป็นยังงัย คนมองเยอะ ได้รับความสนใจเยอะ
แต่เสียงวิจารณ์ออกมาฟังแล้วไม่สบายใจแทนเลยค่ะ พอรวมกับท่า pose ที่มั่นใจ
เอียงตัวแนบกระจก เงยหน้า 40 องศา เผยอปากเบาๆ เห็นแล้วแบบ อึ้งมากๆ (แก่แล้วจริงๆ เฮ้อ)
เคยได้ยินเสียงเปรยว่าเหมือนถ่ายพวก playboy เลยทีเดียวค่ะ ก็ไม่แน่ใจว่าตั้งใจให้เป็นแบบนั้นหรือเปล่านะคะ

2. ยืนถ่ายรูปไม่สนใจใครเลยค่ะ... ยืนขวางทางเดินบ้าง ยืนบังทางเข้าห้องน้ำบ้าง
(คือก็เข้าใจว่าทางเข้าห้องน้ำของโครงการเค้า paint รูปไว้สวย)
เวลาคนปกติๆ แบบเราๆ จะเดินผ่าน ก็ทำเสียงไม่พอใจประมาณว่าเกะกะ
แล้วก็ถ่ายกันเยอะมากค่ะในแต่ละมุม คือหลายช๊อตติดต่อกัน
บางกลุ่มมีราวแขวนผ้าแบบมีล้อ แขวนชุดมาเป็นสิบเลยทีเดียว เป็นเรื่องเป็นราวมากค่ะ
ขอความกรุณาเห็นใจผู้มีความจำเป็นต้องใช้ทางสัญจรนิดนึงนะคะ

3. ท่า pose บรรลือโลก... คือไม่แน่ใจว่าเป็นการถ่ายไปลง vogue หรือเปล่า
pose กันแบบ มืออาชีพอายเลยค่ะ วันนึงมีโอกาสไปอยู่ในกองถ่ายแฟชั่นที่มาถ่ายในร้านที่โครงการ
location อยู่ด้านในร้าน เจอน้องนางท่านนึงถ่ายรูปอยู่ด้านนอก กองหยุดเลยค่ะ อึ้งมาก
ทีมที่ทำงาน ถึงกับถามว่านี่เค้าถ่ายเล่นๆ กันจริงหรือ ดูจริงจังมากๆ
แถมมุมนึงที่ฮิตกันมากๆ คือตรงที่มีดอกไม้สีเงิน (ไม่ทราบดอกอะไรเหมือนกัน)
รอบๆ จริงๆ เป็นพื้นที่นั่ง จะยกสูง สาวๆ ก็มักจะปีนขึ้นไป pose ท่ากัน
ยิ่งเวลามีพ่นหมอกจะยิ่งชอบกันมาก แล้วพื้นมันก็ยกสูง ชุดก็สั้น
คือ มันอลังการมากค่ะ เห็นแล้วพูดไม่ออกเลย
หรือบางทีเห็นท่า pose แบบนั่งเก้าอี้ แล้วเอาขามาพาดโต๊ะก็อึ้งเหมือนกันค่ะ
คือ มันเป็นโต๊ะทานอาหารอ่ะ เห็นใจคนใช้ต่อนิดนึงนะคะ ^^"

4. อันนี้สำคัญมากค่ะ เข้าไปถ่ายในพื้นที่ส่วนบุคคลโดยไม่ได้รับอนุญาต
เห็นหลายครั้ง บางทีก็เป็นกองถ่ายอาชีพนะคะ บางทีก็เป็นสมัครเล่น ล่าสุดเห็นเป็นมาถ่าย pre-wedding
มักจะพยายามไปถ่ายตามหน้าร้านต่างๆ หรือบางครั้งก็พยายามเข้าไปถ่ายภายในร้าน
ซึ่งสร้างความกระอักกระอ่วนกับคนที่ใช้บริการร้านอย่างเรามากค่ะ
บางทีก็แอบสงสารเจ้าของร้าน มากันที 8 คน 10 คน แล้วก็สั่งน้ำเปล่าสองสามแก้ว
เดินวนถ่ายแทบทุกมุมในร้าน เรานั่งอยู่ก็ยังรู้สึกผิดว่า ไปบังมุมเค้าจะถ่ายหรือเปล่า
ล่าสุดเห็นบ่าวสาว มาถ่าย pre-wedding มายืน pose ท่าหน้าประตูร้านที่ว่าจะไปใช้บริการ
เข้าไม่ได้ค่ะ ติดทั้งกองถ่าย ทั้งกองชายกระโปรง เห็นว่าโครงการต้องมาเชิญออก

ส่วนอื่นๆ ประปรายก็จะเป็นแบบ บางทีเรานั่งโต๊ะริมกระจกอยู่ (ในมุมสวยของร้านก็อยากนั่งบ้าง)
อยู่ดีๆ ก็จะมีใครไม่รู้เอาตัวมาแนบกระจกจากนอกร้านถ่ายรูป
คือ... ตกใจอ่ะ อยู่ดีๆ เหมือนมีคนมาแนบชิด 555 เดี๋ยวหัวใจวายกันพอดี

กับพวกทริป portrait ที่จ้างสาวๆ มาเป็นนางแบบ แล้วมีตากล้องรุมหลายๆ คน
บางทีก็สร้างความไม่สบายใจกับคนรอบข้างเหมือนกันนะคะ
ยิ่งเห็นนางแบบใส่สั้น นั่งเก้าอี้ แล้วเห็นพี่ตากล้องมุดแทบจะติดพื้นนี่ ไม่รู้จะช้อนถ่ายอะไรเหมือนกัน

แต่ที่เห็นแล้วเพลินคือการแต่งหน้าแต่งตัวค่ะ ไม่มีใครยอมใครใดๆ ทั้งสิ้น
ส่วนตัวคิดว่าแต่งกันหรูกว่า paragon อีก เสื้อผ้าหน้าผมพร้อมมากๆ
มี prop เป็นน้องหมา น้องแมว และที่เห็นล่าสุดคือ น้องกระต่ายตัวยักษ์ ใส่เสื้อผ้า ใส่รองเท้ามาเดินเล่น
บางคนเห็นขนตามาแต่ไกล สี eye shadow นี่ pigment เข้มเท่ากับในตลับเลยก็มีค่ะ
ดูแล้วเหมือนดูแฟชั่นโชว์มากๆ ชุดทุกแบบ หมวกทุก style แฟชั่นใหม่ดูได้ที่นี่ค่ะ

โครงการอื่นไม่ทราบว่าเป็นยังงัยบ้าง แต่เท่าที่อ่านกระทู้ก็มักจะมีเตือนเรื่อง กาละเทศะ อยู่บ้าง
ขอฝากอีกกระทู้ละกันนะคะ

ยังงัย ผู้หญิงเราๆ ก็รักสวยรักงาม อยากมีรูปสวยๆ ตอนที่สวยๆ เก็บไว้อยู่แล้วเนอะ
รบกวนให้พึงระลึกนิดนึงนะคะว่าอะไรมากไปก็ไม่ดีน้า เอาพอดีๆ ละกันค่ะ
ให้คนเค้ารู้สึกดีกับเรา มีแต่เสียงชื่นชมตามหลัง ถึงเราจะไม่รู้จักเค้า แล้วเค้าก็ไม่ได้รู้จักเรา
แต่ถ้ามีแต่สิ่งดีๆ ให้กันมันก็ดีเนอะ ดีกว่าใครก็ไม่รู้มานินทาตามหลัง (หรือเดี๋ยวนี้เค้าไม่แคร์แล้ว ^^")

ปล. 1 หวังว่า จขกท จะมีชีวิตรอดนะคะ T^T
ปล. 2 จขกท ไม่ได้จ้องจับผิดเพราะหมั่นไส้ อิจฉาที่เค้าสวยนะคะ
(ซึ่งจริงๆ ก็อิจฉาอยากสวยหุ่นดีแบบสาวๆ ที่มาถ่ายเหมือนกัน ฮาๆ) แต่เห็นอย่างนี้เยอะมากค่ะ
บางคนก็น่ารักจนอยากไปขอถ่ายรุปบ้าง แต่บางคนก็ได้แต่มองด้วยความตะลึงตึงๆ ค่ะ

จากคุณ : cocoa butter
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 54 19:20:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com