Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุทธาหรณ์ ........ จากพี่สาวคนนึงที่เคยกินยาลดน้ำหนัก ติดต่อทีมงาน

ผีเสื้อ ...... วันนี้เป็นอีกวันนึงค่ะ  ที่รู้สึกเศร้าอย่างบอกไม่ถูก
เมื่อพี่สาวคนหนึ่งที่รู้จักกัน  เสียชีวิตเพราะกินยาลดน้ำหนัก

พี่สาวคนนี้อายุประมาณ 38 ปีค่ะ  เธอมีลูกกำลังเรียนอยู่ ม.ต้น
เมื่อสักต้นปีที่แล้ว (2553)  พี่เค้าบ่นว่าอ้วนให้ฟังอยู่บ่อย ๆ  แล้วก็บอกว่าอยากลดน้ำหนัก  (ตอนนั้นพี่เค้าหนัก 80 กว่าๆ)
พิมก็ชวนพี่เค้าออกกำลังกายค่ะ  (พิมก็อ้วน อยากลดเหมือนกัน)  แต่พี่เค้าก็บอกว่าไม่มีเวลา ไม่รู้จะออกอะไรยังไง
แล้วหลังจากนั้นก็ไม่ได้คุยกัน ไม่ได้เจออีกค่ะ  

จนเวลาผ่านไปประมาณ 2 เดือนกว่า มาเจอพี่เค้าอีกที พี่เค้าผอมลงไปประมาณ 13-14 กิโล
พิมก็ทักพี่เค้าด้วยความตกใจว่าพี่เค้าไปทำอะไรมาถึงได้ผอม   พี่เค้าก็กระซิบบอกว่ากินยาลดน้ำหนักมาได้ 2 เดือนแล้ว
ซึ่งด้วยความที่พิมเคยมีประสบการณ์กินยาลดน้ำหนักเหมือนกัน  (ประมาณสัก 10 ปีที่แล้ว) แล้วผลออกมาไม่ดี (มาก)
ก็เลยแนะนำกึ่งเตือนพี่เค้าไปว่าเลิกกินเถอะ  มันไม่ดีต่อสุขภาพมากๆ เลยนะ (พร้อมอธิบายอีกเยอะแยะ)
พี่เค้าก็ทำท่าเข้าใจ ประมาณนั้นค่ะ แต่ไม่รู้ว่าพี่เค้าจะเชื่อพิมไหม

หลังจากนั้นผ่านไปปีกว่า พิมก็ไม่ได้เจอพี่เค้าอีกเลยค่ะ

จนกระทั่งเมื่อเช้าวันนี้ไปตลาดได้เจอกับน้องสาวของพี่เค้าแต่งชุดดำ แถมนัยต์ตาเศร้ามาก พิมก็เลยถามว่าเป็นอะไร มีอะไรหรือเปล่า
น้องพี่เค้า (อายุพอ ๆ กับพิม) ก็บอกว่า  พี่สาวเค้าเพิ่งเสียชีวิตเมื่อวานนี้ (เค้ากำลังจะเดินทางไปงานศพที่สาวเค้าที่ต่างจังหวัด)
พิมก็เลยถามไปด้วยความตกใจว่ามันเกิดอะไรขึ้น  ก็ปีที่ผ่านมายังเห็นดี ๆ  อยู่น่ะ
น้องสาวเค้าก็เล่าให้ฟังแบบสั้น ๆ ว่า  หลังจากที่พี่เค้ากินยาลดน้ำหนักไปได้สัก 3 เดือนกว่าๆ   วันนึงพี่เค้าก็น๊อคค่ะ
คนในบ้านก็พาเค้าส่ง รพ. หลังจากนั้นเค้าก็หลับเป็นเจ้าหญิงนิทราเลย จนกระทั่งเสียชีวิตเมื่อวานนี้อ่ะค่ะ

...................

พิมก็เลยอยากเก็บเอาเรื่องนี้มาเล่าให้เพื่อน ๆ ที่กำลังทานยาลดน้ำหนักอยู่ หรือคิดจะทานยาลดน้ำหนัก
ว่าคิดให้ดีก่อนใช้นะคะ ..... พิมมีเพื่อนและคนรู้จักใกล้ตัวที่่เคยกินยาลดน้ำหนักเนี่ยประมาณ 10 คน   (เฉพาะที่รู้)

90%  ผอมแล้วกลับมาอ้วนอีก อ้วนกว่าเดิมหลายเท่าตัว
50%  เคยเกิดอาการหน้ามึด เป็นลม  จนล้มในห้องน้ำบ้าง เกือบโดนรถชนบ้าง
30%  เกิดอุบัติเหตุหรือต้องเข้า รพ. ระหว่างกินยาลดน้ำหนัก เนื่องจากผล/ฤทธิ์ของยาลดน้ำหนัก
10%  เสียชีวิต  (กรณีนี้อ่ะค่ะ)

ก็เลยอยากเตือนทุกคนไว้ .......... ไม่ว่าจะทำอะไร ยังไง คิดให้ดีก่อนตัดสินใจนะคะ

ป.ล. พิมไม่ทราบว่าเป็นยาของที่ไหน  แต่คิดว่าไม่ว่าจะที่ไหน ผลก็คงไม่แตกต่างกันนัก

จากคุณ : @ - ENYA - @
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 54 13:27:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com