Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Mission Impossible ภารกิจลดน้ำหนัก 10 กิโลฯ ใน 65 วัน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน

หลังจากที่กระผมได้ห่างหายไปจากพันทิพซะน๊านนาน
ในที่สุดผมก็สามารถหาเรื่องมาเม้ากับเพื่อนๆได้อีกครั้งซักที

คราวนี้จะผมขออนุญาตฉีกแนวหน่อย โดยผมจะขอเล่าถึงเรื่องราวในชีวิตประจำวันของผมเป็นหลัก

โดยเน้นไปที่การ”ลดน้ำหนัก”นั่นเอง…!!!

ตอนนี้ผมก็อายุ30กว่าแล้ว

พูดก็พูดเถอะ ไม่คิดเลยว่าเวลามันจะผ่านไปเร็วอย่างนี้

สาเหตุของการลดน้ำหนักในครั้งนี้ก็มาจาก ผม(ดัน)ไปเจอรูปของตัวตอนที่เพิ่งจะรู้จักกับแฟน(ปัจจุปัน-ภรรยา)

ซึ่งพอเห็นรูปนั้น ผมอดสงสัยไม่ได้เลยว่า ไอ้ผู้ชายที่อยู่ในรูปมันเป็นใครกันแน่(วะ)??

เพราะภาพตัวผมเองที่อยู่ในรูปนั้นผอมสุดๆเลย

แต่พอเหลียวมองสภาพของตัวเองในกระจก…

ผมต้องขอสารภาพเลยว่าความกว้างกับความหนาของลำตัวนั้นแทบจะเท่ากันเลย(กลมดิ๊ก)

แถมบริเวณพุงก็เริ่มขยายออกจนเห็นเป็นวันแพ็คโดยสมบูรณ์อีกต่างหาก

เรียกได้ว่าเห็นสภาพตัวเองในปัจจุปันแล้วถือว่าน่าอนาถพอควรเลยครับ

รูปภาพที่ผมเจอนั้น เป็นภาพช่วงที่ผมเรียนมหาลัย ซึ่งตอนนั้นผมน่าจะหนักอยู่ประมาณ 55 กิโลฯ

แต่ในปัจจุปันวันนี้ แหะๆๆ ผมหนัก 80 กิโลฯกว่าๆแล้วครับ

น้ำหนักเพิ่มขึ้นมาเกือบ 25 กิโลฯเลยทีเดียว

ทั้งที่บ้าน(โดยเฉพาะคุณพ่อผม)และภรรยาต่างก็พยายามกดดันให้ผมลดน้ำหนักอยู่เสมอ

แต่ด้วยความขี้เกียจที่สะสมอยู่ในตัวในปริมาณที่พอสมควร

เลยทำให้ผมสามารถลดได้แค่ช่วงสั้นๆ แล้วก็กลับมาเพิ่มใหม่

เรียกว่าลดได้2-3กิโลฯ ซักพักก็กลับมาเพิ่มอีก3-4 โลฯ

สุดท้ายด้วยปริมาณการเพิ่มขึ้นที่มากกว่าลดลง เลยทำให้มาถึงหลัก80กิโลฯได้ในวันนี้นี่เอง

เอาเป็นว่า รอบนี้ผมจะลดน้ำหนักแบบเอาจริงสุดๆเลยล่ะกันครับ

ผมจะตั้งใจลดน้ำหนักให้เต็มที่โดยนับตั้งแต่วันนี้(28 กรกฎาคม 54)

แล้วไปดูผลสิ้นสุดเอาในวันที่ 1 ตุลาคม 54 ล่ะกัน (2เดือนนิดๆ)

โดยผมจะตั้งใจพยายามควบคุมอาหารการกิน+ออกกำลังกายให้เต็มที่

ดูซิว่าจะลดได้กี่กิโลฯกันแน่???

และเพื่อให้สามารถวัดผลสำเร็จได้อย่างเป็นรูปธรรมยิ่งขึ้น

ผมจะลองตั้งเป้าหมายเอาไว้ก่อนเลยว่าจะลดให้เหลือเท่าไรดี??

(เพราะที่ผ่านมาผมไม่เคยตั้งเป้าหมายในการลดน้ำหนักก่อนเลยซักครั้ง)

ผมสูงประมาณ 170 ซ.ม. ถ้าให้สมส่วนก็น่าจะหนักประมาณ 70 กิโลฯ

ดังนั้นถ้าตั้งเป้าให้หนักซัก70กิโล ในเวลา2เดือนนิดๆนี่ก็น่าจะโอเค

เรียกว่าไม่หักโหมเกินไปและไม่ง่ายจนเกินไป เอาซัก 10 ก.ก. ใน 2 เดือนนิดๆล่ะกัน

(เกือบ 10 สัปดาห์, สัปดาห์ล่ะ 1 กิโลฯ)

หากเพื่อนๆมีคำแนะนำหรือเทคนิคในการลดน้ำหนักก็โปรดแนะนำผมด้วยนะครับ

ผมลองลดน้ำหนักมาก็หลายหน แต่ไม่เคยสำเร็จซักที

คราวนี้จะตั้งใจให้เต็มที่แบบสุดๆเลยครับ

ยินดีรับสมัครเพื่อนร่วมด้วยช่วยลดน้ำหนักนะครับ

ใครที่สนใจจะร่วมลดน้ำหนักด้วยกันกับผมก็ยินดีเลยครับ

จะได้ผอมๆหุ่นดีๆเหมือนกับคนอื่นเค้าซะที

บางที การที่มีคนแข่งด้วย+ให้กำลังใจกันและกันด้วยก็อาจจะทำให้ได้ผลอย่างคาดไม่ถึงก็เป็นได้นะครับ

(เพื่อความสะดวกในภายหลัง
ผมขอเก็บบทความนี้ไว้ในBlogส่วนตัวผมที่
http://porpeangseller.com/?p=279 นะครับ)

จากคุณ : แมวกนล
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 54 00:43:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com