Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^^เอาวิธีการรักษาสิวแบบธรรมชาติมาฝาก บางทีเราอาจประหยัดค่าครีมลงไปได้เยอะเลยนะคะ^^^ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่า วันนี้ว่างเลยเอาความรู้ เกร็ดเล็กน้อยมาฝากค่ะ พอดีอ่านมาจากหนังสือ ใครไม่ป่วยยกมือขึ้น โดย หมอแดง และ หมอ นัท เป็นวิธีการรักษาสิวแบบง่ายๆ เริ่มเลยนะคะ

1. ต้องทำการขับพิษออกจากร่างกาย เสียก่อน มีหลากหลายวิธี

1.1 อดอาหารโดยดื่มแต่น้ำหรือน้ำผัก หรือน้ำผลไม้ (อดอาหารล้างพิษ ทำได้ ตั้งแต่ 1-7 วัน )

1.2 งดอาหารมื้อเย็น โดยดื่มแต่น้ำผักหรือน้ำผลไม้ (สาบานได้ว่าเราไม่ทำแน่ ตอนนี้ก็หิวข้าวแล้ว 55)

1.3 อบสมุนไพร หรือ อบไอน้ำ

1.4 กินยาระบาย หรือยาถ่าย เอาของเสีย ออก ( เป็น พรุน sun sweet ก็ได้นะ เพราะระบายเหมือนกัน แถมยังเป็น antioxidant อีกด้วย ความเห็นเรานะคะ อันนี้)

1.5 Detox ด้วยน้ำกาแฟ 1 สัปดาห์

1.6 ทานผักมากๆ ถ้าไม่ค่อยทานผักแนะนำให้ทานไฟเบอร์ อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง

2. ดื่มน้ำประมาณ 10 แก้ว ต่อวัน โดยดื่มบ่อยๆ ครั้งละไม่เกิน ครึ่งแก้ว เพิ่มหรือลดปริมาณ ตามน้ำหนักตัว ทานบ่อยๆ แต่ครั้งละน้อยๆ (ห้ามดื่มน้ำเย็นนะคะ เพราะน้ำเย็นไม่ดีต่อ metabolism ของร่างกาย ความเห็นเรานะคะ)

3. ต้องปรับระบบการย่อยอาหารให้ทำงานได้ดี ทานอาหารให้ตรงเวลา โดยเฉพาะ มื้อเช้า ไม่ควรเกิน 9 โมงเช้า

4. หลีกเลี่ยงน้ำเย็น น้ำอัดลม นมและผลลิตภัณฑ์นม ของทอด ของมัน เนื้อสัตว์ ของหวาน

5. รับประทานผักและผลไม้สด โดยเฉพาะบวบ มะเขือเทศ แครอท ใบบัวบก น้ำมะพร้าวอ่อน

6. เลิกใช้สารเคมีหรือใช้อย่างอ่อน อาจารย์หมอแนะนำให้ใช้น้ำมะเฟืองชีวภาพผสมน้ำล้างหน้า (ซื้อที่ไหน ทำยังไง อาจารย์ไม่ได้บอกค่ะ) และใช้ถั่วเขียวบดละเอียดขัดผิวหน้าแทน

7. เมื่อสิวอักเสบ ให้ใช้ก้อนน้ำแข็ง คลึง บ่อยๆ

8. นวด กดจุดที่เท้าหรือที่ ตัว เพื่อให้น้ำเหลืองและลมปราณไหลเวียนดี เปรียบเสมือนคำที่ว่า "เมื่อน้ำไหล มันย่อมไม่เน่า" เฉกเช่นเดียวกับร่างกายคนเรา ถ้าเลือดลมไม่ไหลเวียน ย่อมเกิดการหมักหมม ของเสีย

9. ทานโปรไบโอติกส์ (พวก ยาคูล หรือ บีทาเก้น ประมาณนี้ค่ะ) จะช่วยสร้างเมือกในลำไส้ ป้องกัน ไม่ให้ท็อกซินที่เกิดจากการย่อยอาหารเข้าสู่กระแสเลือด

เฮ้อ กว่าจะพิมพ์เสร็จ แทบแย่ เห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาฝากกัน

ที่สำคัญ อาจารย์ ย้ำว่า อย่าทานน้ำระหว่างทานอาหาร ประเภท ข้าวคำ น้ำคำ เนี่ยไม่ดีเลยนะคะ

จากคุณ : iff_kan
เขียนเมื่อ : 8 ก.ย. 54 17:14:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com