Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว การตัดแต่งเหงือก ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ได้เวลา รีวิว การผ่าตัดตกแต่งเหงือก ที่จ.ข.ก.ท. เพิ่งไปขึ้นเขียงมาสดๆร้อนๆ วันนี้เลยค่ะ ที่มารีวิว เพราะคิดว่า คงมีเพื่อนๆ อยากทำกันอยู่หลายคน เพราะมีปัญหาเหมือนเรา คือ ยิ้มแล้วเห็นเหงือกเยอะ ไม่ค่อยเห็นฟันเรียงสวยเหมือนชาวบ้านเค้า

ในกรณีของเรา ก็สืบเนื่องมาจากว่า เราเพิ่งจัดฟันเสร็จค่ะ จัดมา 3 ปี เพิ่งถอดเหล็กเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว และใส่รีเทนเนอร์ ระยะหลังๆที่จัดฟันมา ก็สังเกตตลอดว่า ทำไมฟันเรามันซี่เล็กลงวะ?? จากเมื่อก่อนเป็นคนฟันซี่ใหญ่ ฟันกระต่าย ตอนนี้ฟันกลายเป็นซี่เล็กๆ เหมือนฟันเด็กๆเลย ยิ้มก็เห็นเหงือกเยอะ คุยกะคุณหมอ ก็เลยได้ความว่า การจัดฟัน ในบางรายก็จะมีผลให้เหงือกที่ถูกเคลื่อนไปมาตามฟัน เลื่อนลงหุ้มตัวฟันมากกว่าเดิมได้ค่ะ วิธีแก้ที่จะทำได้หลังจากถอดเหล็กจัดฟันแล้ว ก็คือ การผ่าตัดตกแต่งเหงือกนั่นเอง

การผ่าตัดตกแต่งเหงือก หรือเรียกว่า Crown Lengthening ค่ะ วิธีการก็คือ คุุณหมอจะใช้ใบมีดกรีดเอาเหงือกส่วนที่คลุมฟันมากเกินงามออก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูรายละเอียดเป็นกรณีไปนะคะ ว่าจะทำได้กี่ซี่ มากน้อยขนาดไหน อย่างของเราเนี่ย ทำไป 8 ซี่บนค่ะ แต่ละซี่ คุณหมอก็บอกว่าเอาออกไปซี่ละ 2-3 มิล ก็ถือว่าเยอะแล้ว เพราะถ้ามากกว่านั้นจะถึงรากฟัน ทำให้เสียวฟันและเกิดอาการเหงือกร่น-อักเสบในภายหลังได้ค่ะ

วิธีการทำของเรา คุณหมอใช้แบบใบมีดค่ะ ที่อื่นอาจจะใช้เลเซอร์ เราทำที่ โรงพยาบาลทันตกรรม คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ค่ะ ค่าใช้จ่ายสำหรับฟันบนหน้า 8 ซี่ รวมค่ายา เป็น  4,400 บาท ค่ะ

รูปแรกนี้ เป็นรูปเวลา เรายิ้มแบบ เผลอๆนะคะ ยิ้มกว้างเลย จะเห็นเหงือกชัดเจน (ภาพอาจจะไม่ชัดนะคะเพราะต้องซูมเข้าไปเยอะ เพราะภาพแบบจงใจยิ้มเห็นเหงือกจะไม่ค่อยมี ปกติแอ๊บยิ้มตลอด 55)

จากคุณ : เด็กหญิงเอลฟ์
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 54 21:18:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com