Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มา share วิธีรักษาสิวให้สวยใสไร้สิวค่า ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่า วันนี้จะมารีวิว & บอกเคล็ดลับสำหรับคนที่มีปัญหาสิวให้สวยใสค่ะ ;)

เกริ่นก่อนนะค่ะ คือเป็นคนที่เป็นสิวมาหลายปีมากตั้งแต่ม.ต้นเลย แล้วก็ไม่ค่อยดูแล หรือดูแลก็ไม่ตรงจุด สิ่งที่เรานำมาบอกคือสิ่งที่เราทำมาแล้วจริงๆแล้วได้ผลค่ะ เลยอยากจะแนะนำให้ทุกๆคนได้ทำตามกัน ซึ่งเป็นคนที่ไม่เคยไปหาหมอรักษาสิวตามคลินิคเลย เพราะแม่บอกว่าพอเลิกใช้ยาก็กลับมาเป็นอีก เลยลองผิดลองถูกกับหน้าตัวเองจนสำเร็จ ฮ่ะฮ่า

*ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยนะค่ะว่าผลิตภัณฑ์ต่างๆที่ใช้อาจจะไม่ถูกกับหน้าทุกคนเสมอไป หากแพ้ก็ไม่ควรฝืนใช้ต่อนะค่ะ*

การอยากมีหน้าใสไร้สิวมีกฏง่ายๆที่เราต้องทำคือ

1.นอนไม่เกิน 4 ทุ่ม ดึกสุดๆไม่เกิน 5 ทุ่มนะค่ะ
2.ดื่มน้ำสะอาดเยอะๆ วันนึงควรดื่มน้ำ 8 แก้ว
3.ทานผักผลไม้จำพวกที่มีกากใยจะได้ช่วยในเรื่องการขับถ่ายทำให้ไม่มีสิว
4.อย่าสัมผัสผิวหน้าด้วยมือ หากจะสัมผัสควรจะล้างก่อนดีกว่านะค่ะ
5.รักษาความสะอาดทั้งร่างกายและเครื่องใช้ เช่น ที่นอน ผ้าเช็ดตัว
6.หากมีปัญหาสิวผดหรือสิวอย่างอื่นที่หน้าผากอย่าปล่อยหน้าม้ามาปรกค่ะ เพราะนอกจากอับเหงื่อแล้วผมเราอาจจะสกปรก เช่น ฝุ่น หรือ ผลิตภัณฑ์แต่งผม
7.ถ้าใส่ผลิตภัณฑ์แต่งผม เช่น มูส เจล ควรจะสระผมแล้วเป่าให้แห้งก่อนนอนค่า
8.เลี่ยงการโดนแดดโดยตรง และต้องทาครีมกันแดดทุกครั้งที่ออกจากบ้าน (บางท่านอยู่บ้านก็ทาด้วยก็ดีนะค่ะ)
9.เลี่ยงของหวาน ของมันเพราะจะทำให้หน้ามัน และ พอหน้ามันสิวอุดตันก็จะมา (ไดเอตไปในตัวด้วยน้า)
10.ล้างหน้าวันละ 2 ครั้งเป็นพอ แต่ถ้าหากจำเป็น เช่น เล่นกีฬาก็ควรล้างค่ะ เพราะเหงื่อกับครีมมาผสมกันมันจะอุดตันได้
11.อย่าบีบ แกะ เกา เขี่ยสิวเด็ดขาด! เพราะนอกจากสิวจะหายช้าแล้วยังเป็นรอยจุดด่างดำอีก

กฏดูมีเยอะแต่จริงๆแล้วมันทำง่ายมากเลยน้า ค่อยๆปรับจนเป็นนิสัยมันก็จะชินไปเองค่ะ

มาดูผลิตภัณฑ์รักษาสิวตัวแรกกันเลย
1.Retin-A 0.05%
สำหรับตัวนี้ต้องเตรียมรับมือไว้เลย 1-2 เดือนว่าจะไม่แต่งหน้าและต้องอดทนมาก เพราะว่าใช้ตัวนี้แล้วสิวจะผุดขึ้นเยอะมากและหน้าบางมากค่ะ ต้องหาโฟมสำหรับผิวแพ้ง่ายมาใช้เพราะใช้โฟมและครีมธรรมดาสามัญทั่วไปแล้วแสบมาก! แล้วหน้าลอกด้วย ตอนเราใช้ไปได้สัก 2-3 สัปดาห์นะค่ะ นั่งเครียดว่าคิดถูกไหมเนี่ยที่ใช้มัน หน้าฉันเละมากเลยทั้งสิวทั้งแห้ง ฮือๆ แต่พอเกือบๆ 2 เดือนค่ะสิวก็ไม่ขึ้นแล้วพอสิวไม่ขึ้นแล้วเราก็หยุดทา ถือว่าคุ้มกับความอดทนค่ะ

วิธีใช้ : ทาทุกคืนก่อนนอนค่ะ แล้วปิดไฟนอนเลยเพราะกลัวหน้าดำ = =; (555)

2.smooth-E gel เพราะว่าใช้เรตินเอเราก็ต้องใช้โฟมสำหรับหน้าบอบบางใช่ไหมค่ะ เลยต้องใช้ตัวนี้ จะว่าไปมันก็มีผลลัพท์ช่วยให้หน้านุ่มขึ้นนะค่ะ

จากคุณ : pt girl
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 54 23:12:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com