Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากกระทู้แนะนำ ชวนเพื่อนๆมาออมเงินเล็กๆด้วยวิธีเก็บแบงค์ 50 กันค่ะ ติดต่อทีมงาน

ได้อ่านกระทู้แนะนำเรื่องการใช้เงิน การอดออมเงินเพื่ออนาคตที่คุณรักแม่นะคะเขียน แล้วรู้สึกว่าดีมาก อ่านแล้วช่วยเตือนสติได้ดีมากรวมทั้งเราด้วยค่ะ

ปกติเราก็เป็นคนใช้เงินเก่งเหมือนกันทั้งเครื่องสำอาง เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า เรียกได้ว่าช้อปกระหน่ำเลย แต่ว่าเป็นส่วนที่เหลือจากแบ่งเก็บออม 30% ของเงินเดือนแล้วนะคะ แน่นอนว่าแต่ละเดือนเราใช้เงินจนหมดเกลี้ยงเดือนชนเดือน

จนเมื่อปลายปี 53 ถ้าจำไม่ผิดเราได้อ่านกระทู้แนะนำจากห้องแป้งนี่แหละค่ะ ที่มีเพื่อนมาชวนเก็บแบงค์ 50 นับจากนั้นมาเราก็เลยลองทำตามค่ะ เวลาซื้อของได้ตังค์ทอนมาเป็นแบงค์ 50 ก็จะไม่ใช้ ค่อยๆเก็บได้วันละใบสองใบ บางวันก็ไม่ได้เลย

เราเก็บเรื่อยๆมาทุกเดือนตั้งแต่ ธ.ค.53 นับถึงตอนนี้เราเก็บได้ทั้งหมด 292 ใบ เป็นเงิน 14,600 บาท แต่ว่าช่วงกลางปีเราเจียดเงินไปใช้ซ่อมรถ 5,000 บาท เท่ากับว่าตอนนี้เหลือ  9,600 บาท  

ถึงแม้ว่าจะเป็นเงินไม่มาก แต่เราว่าเป็นการออมที่ดีอีกวิธีนึงค่ะ เฉลี่ยแล้วเราเก็บได้เดือนละประมาณ 1,400 บาท ทำได้ง่ายๆไม่กระทบกับการใช้เงินแต่ละเดือนมากเกินไป ได้ดีลุ้นด้วยเวลาไปซื้อของว่าแม่เค้าจะทอนให้เป็นแบงค์ 50 รึเปล่า ^ ^

ก็เลยอยากมาชวนเพื่อนๆห้องแป้งมาลองเก็บแบงค์ 50 กันค่ะ เรามีความสุขมากเวลาเปิดกล่องที่เก็บแล้วเห็นแต่แบงค์เต็มไปหมดเลย รู้สึกอยากเก็บให้มันเพิ่มเยอะๆเหมือนเป็นของสะสมอย่างนึงเลยค่ะ

PS. ถ้าเพื่อนๆเก็บแบงค์ 50 ได้จำนวนนึงแล้ว อย่าลืมเอาไปฝากธนาคารให้แบงค์ 50 กลับเข้าระบบด้วยนะคะ เดี๋ยวแบงค์ 50 จะขาดตลาดซะก่อน ฮ่าๆ เดี๋ยวของเราสิ้นปีนี้ก็จะต้องเอาไปฝากธนาคารค่ะ

เอารูปมาฝากด้วยค่ะ ^__^

จากคุณ : มูมู่จัง
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 54 22:00:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com