Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำแนะนำเล็กๆสำหรับผู้ที่กำลังจะตั้งคำถามเรื่องเครื่องสำอางหรือวิธีใช้ ติดต่อทีมงาน

ก่อนที่จะตั้งกระทู้นี้ ดิฉันพบว่าหัวข้อกระทู้ในห้องนี้แบ่งเป็นกลุ่มหลักๆได้ดังนี้

1. กระทู้ รีวิว ทั้ง customer review และ sponsor review 
2. กระทู้เห่อของใหม่ อยากให้เพื่อนร่วมเห่อ เปิดถุงเล็ก เปิดถุงใหญ่
3. กระทู้เล่าประสบการณ์ชีวิต ทั้งลดน้ำหนัก กำจัดสิวและริ้วรอย ซึ่งกว่าจะเล่าให้คนอื่นฟังได้ต้องใช้เวลายาวนาน 
3. กระทู้แบ่งปันอารมณ์ กระทู้ลักษณะนี้ก็เข้าข่ายประสบการณ์ชีวิตเหมือนกัน แต่กินระยะเวลาไม่ยาวนาน ลักษณะของกระทู้คือพบเจอเหตุการณ์ไม่นานแล้วเล่าต่อทันที เช่น ไปช๊อปปิ้งแล้วเจอ BA แร๊ง หรือ BA น่าร๊ากกส์ 
4. กระทู้ปรึกษาขอคำแนะนำ เช่น ตัดผมร้านไหนดีครับ ชุดแบบนี้ทำผมแบบไหนดี 
5. กระทู้สร้างกำลังใจในการแต่งตัวและแชร์ไอเดีย หรือจะเรียกว่า DUC อันนี้ได้เห็นแนวการแต่งตัวที่อาจจะมามิกซ์แอนด์แมทกะตัวเองได้ 
6. กระทู้รวบรวมรูปการแต่งตัวสวยๆจากทั่วทุกสารทิศ แต่ที่พบบ่อยมักจะเป็นต่างประเทศโดยเฉพาะโซนยุโรป อเมริกา เกาหลีและญี่ปุ่น 
7. กระทู้วิเคราะห์ความงาม เค้าแต่งหน้าไหมนะ เค้าทำศัลยกรรมไหมเธอ 
8. กระทู้แชร์คลิบจาก Youtube เจอสิ่งดีๆแล้วเอามาแบ่งปันกัน 

ขอแบ่งคร่าวๆแค่นี้ก่อนนะคะ ขอเข้าสู่ประเด็นสำคัญตามหัวข้อกระทู้เลยคือ

อีกกระทู้ที่พบทุกวัน คือกระทู้ถาม ซึ่งแยกย่อยได้หลายประเภท 

1. คำถามเกี่ยวกับเครื่องสำอางและวิธีใช้ อันไหนดี ใช้แล้วเป็นไงบ้าง 
2. กระทู้ถามแหล่งซื้อขายสินค้าหรือบริการต่างๆเช่น คลีนิครักษาสิว ร้านขายบราเซอร์ ร้านตัดผม เป็นต้น 
3. กระทู้ถามแบบให้ช่วยโหวตเพราะตัดสินใจไม่ได้  
4. กระทู้ถามวิธีการดูแลตัวเอง ตั้งแต่การเลือกเครื่องสำอางที่เหมาะกับวัย การออกกำลังกายให้เฟิร์ม  

พอก่อนนะคะ ขอเข้าประเด็นอีกรอบ ที่อยากเน้นไปเลยสำหรับการตั้งกระทู้ของดิฉันคือการตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับเครื่องสำอางและวิธีใช้ อันไหนดี ใช้แล้วเป็นไงบ้าง 

อยากแนะนำสมาชิกอย่างนี้ค่ะ 

ก่อนตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกิบผลิตภัณฑ์หรือวิธีใช้ อยากให้ค้นข้อมูลเก่าก่อน

โดยใช้ช่องค้นซึ่งมีทั้งที่คลังกระทู้และ smart search ที่จริงข้อมูลเก่าที่ว่ามันอาจแค่เมื่อวานหรือวันก่อน แต่บัเอิ๊ญเราไม่ได้อ่านหรือยังไม่สนใจ มันก็เลยผ่านตาไป

เหตุผลเพราะว่า
หากเราตั้งกระทู้ถามใหม่วันนั้น มีความเป็นไปได้สูงมากที่จะไม่ได้คำตอบที่ดีพอหรือคำตอบที่ต้องการและคลายความสงสัยได้ 
และการค้นข้อมูลเก่าจากคลังกระทู้คุณจะได้ความเห็นที่หลากหลายจากผู้ใช้เป็นปีและผู้ที่เพิ่งเคยใช้ บางครั้งมันเยอะมากจนคุณอ่านแทบจะไม่ไหวเลยทีเดียว

เนื่องจาก 
1. ในแต่ละวันมีกระทู้จำนวนมาก กระทู้ของคุณอาจจะถูกมองผ่านตาไป
2. วันนั้นคนที่รู้คนที่ใช้ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ในห้องแป้ง
3. ชั้นก็รู้แหละ แต่บางครั้งก็ขี้เกียจตอบอ่ะ คำถามเดิมๆ อารมณ์ดีก่อนนะจะช่วยตอบ

แต่ก็มีข้อยกเว้นอยู่บ้างนะคะ
กรณีเป็นกระทู้ถามเครื่องสำอางหรือเทคนิคบางอย่างที่ ข้อมูลเก่าใช้ไม่ได้ต้องใช้ข้อมูลปัจจุบัน เช่นสินค้าใหม่เพิ่งวางตลาด อันนี้ในคลังก็คงไม่เจอ

สุดท้ายแล้ว
คำแนะนำนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเป็นประโยชน์ไหม จะมีใครเข้ามาอ่านหรือเปล่า ก็ถือว่าดิฉันเองได้ร่วมแบ่งบันสิ่งที่ตัวเองคิดกับเพื่อนร่วมห้องแล้ว

ลักษณะกระทู้นี้ของดิฉัน อาจจะเข้าข่ายกระทู้ระบายแบ่งปันอารมณ์ด้วยก็ได้นะคะ 5555 

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มีหน้ารวมกระทู้รีวิว 
เพราะกว่าจะรีวิวได้แต่ละครั้งไม่ธรรมดาเลย ไหนจะถ่ายรูป ตกแต่งภาพ แชร์ประสบการณ์ อัดวีดีโอ โอ๊ยเยอะแยะ  แถมกระทู้รีวิวกว่าจะเสร็จครบรีวิว ปาเข้าไปร่วมชั่วโมงเลยก็มี 

ถ้ามีแยกต่างหากจะดีมากเพราะกระทู้ลักษณะนี้มีประโยชน์กับผู้บริโภคอย่างเรา 

จากคุณ : คนนี้ใครเหรอ
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 54 12:31:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com