Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เป็นสิวที่ไม่มีหัว แต่แข็งๆเป็นไตๆใต้ผิว รักษายังไงคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มีเรื่องสิวมาปรึกษาค่ะ ยาวนิดนะคะ อยากเล่าให้ละเอียดให้ข้อมูลเยอะที่สุดน่ะค่ะ

คือเราเป็นสิวที่ไม่มีหัว ไม่มีรูให้บีบออก ไม่เจ็บ ไม่ปวด ไม่รู้สึก ไม่นูน ดูด้วยตาเปล่าไม่รู้
แต่ถ้าเอามือจับหรือลูบ จะรู้สึกค่ะ ว่าแข็งๆเป็นไตๆอยู่ใต้ผิว เป็นสองข้างแก้มหลายเม็ด แต่กระจุกอยู่ที่เดียวกัน
มันเป็นมาเกือบสองปีแล้ว วันดีคืนดี บางทีก็มีนูนๆดำๆออกมาหน่อย แต่แล้วก็ยุบไปไม่ได้มีหัวออก โดยไตๆยังอยู่เหมือนเดิมเป๊ะ
เราก็ไปหาหมอคลินิกผิวหนัง ได้ยาแต้มยาก่อนล้างหน้า(เป็นครีมๆ) หลังล้างหน้า(ยาน้ำใสๆ)
ซึ่งเมื่อก่อนยานี้เราทาสิวที่มีหัว หายนะคะ แต่พอเป็นสิวนี้มันไม่ช่วยอะไรเลยอะ
(หมอที่นี่จะรักษาแบบเก่านะคะ เน้นให้ทายา มีทา AHA ให้ แล้วรอให้สิวผุดออกมาเอง
ไม่มีทำเลเซอร์อะไร ขนาดเคยถามให้กดสิวยังไม่มีเลยค่ะ เค้าบอกที่นี่ไม่กดให้)
ตอนแรกก็ใจเย็น รู้ว่ามันคงต้องใช้เวลา แต่นี่ผ่านมาเกือบสองปี มันก็ยังไม่หมดไป
จะกด หรือบีบออกก็ไม่ได้ มันไม่มีรูให้บีบออกเลยอะค่ะ ผิวเนียนๆอยู่เนี่ยล่ะ
เราไม่แน่ใจว่ามันหายแล้วขึ้นใหม่ที่เดิมๆ หรือว่ามันก็ยังเป็นชุดเดิมที่ขึ้นมาทีแรกแล้วยังไม่หาย

เราก็เลยหาข้อมูล แล้วเดาว่ามันน่าจะเป็นสิวอุดตัน ลองซื้อดิฟฟารีนมาทา
ตอนนี้เดือนกว่าแล้วมันก็เหมือนจะเริ่มมีหัวผุดออกมาบ้างค่ะ
แต่พอหัวมันออก มันก็เป็นรอยดำเลยอ่า แล้วก็เหมือนออกไม่หมดเกลี้ยง คือจับดูก็ยังเป็นไต แต่เม็ดเล็กลง
เพราะเราไม่กล้าบีบไม่กล้ากดให้มันออกให้หมด เพราะเคยกดแล้วเป็นหลุมแผลเป็นไม่หายถึงตอนนี้เลย
ส่วนเม็ดที่ยังไม่ออกก็เริ่มเป็นไตๆใหญ่ขึ้น
เห็นคนอื่นใช้แล้ว มีเห่อบ้างแรกๆ แต่ไม่กี่อาทิตย์ หรือเดือนนึงก็เริ่มดีขึ้นแล้ว
ทำไมของเราเดือนกว่าเพิ่งผุดมานิดเดียวเอง ไม่รู้ต้องใช้เวลาอีกเท่าไรมันจะผุดมาหมด
จะไปหาหมอที่อื่น ตามคลินิกดังๆ ก็กลัวหมอยัดยา กลัว จนท ยัดคอร์สนู่นนี่
เราเองก็ไม่รู้ว่าต้องรักษายังไง อะไรจำเป็นอะไรไม่
คิดจะไปหาสถาบันผิวหนัง หรือตาม รพ รัฐ เพราะแน่ใจว่าเค้าจะไม่ยัดยายัดคอร์สถ้าไม่จำเป็น
ก็กลัวเค้าจะรักษาแบบเก่า แบบคลินิกที่เราเคยหา แล้วจะไม่หายอีกอะค่ะ
เพราะหมอที่คลินิกนั้น เค้าก็เคยเป็นหมออยู่ สถาบันผิวหนัง

อยากทราบว่า สิวแบบนี้ ต้องรักษายังไงคะ
มีคนบอกให้ไปฉีดสิว แต่เราไม่แน่ใจว่า อยู่ๆเราเดินเข้าไปบอกคลินิกว่ามาฉีดสิวได้เลยหรอคะ
ฉีดช่วงไหนก็ได้หรือต้องรอให้มันสุกหรือยังไงหรือเปล่า (สุกเป็นยังไงก็ไม่รู้หรอกนะคะ 55)
แล้วฉีดแล้ว ยังไงต่อ รอให้มันละลายไป? หรือต้องไปเจาะแล้วกดออกอีกรอบ? หรือยังไง?
แล้วเม็ดเล็กเม็ดน้อยเค้าฉีดได้หมดทุกเม็ดหรือเปล่า?

มีใครมีคำแนะนำอะไร หรือถ้าไปหาหมอ ต้องบอกอะไรยังไงอะ รบกวนด้วยนะคะ

จากคุณ : เพิ่งรู้ว่า...
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 55 11:38:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com