Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัยค่ะ ช้อปเพลิน ระวังขโมย ที่ Central พระราม 9 ติดต่อทีมงาน

ขอตั้งที่ห้องนี้เพื่อเตือนภัยสาวๆ นะคะ เพราะปรกติเราเล่นห้องนี้ และสาวๆ หลายคนก็คงชอบช้อปปิ้ง
เราไปซื้อของที่ MUJI Central พระราม 9 และโดนฉกมือถือไปค่ะ (iPhone4)

โจรมาเป็นคู่ค่ะ ผู้หญิงสองคน น่าจะเล็งตั้งแต่ตอนที่เราคุยโทรศัพท์ในร้านแล้วค่ะ ว่าเราเก็บโทรศัพท์ไว้ตรงไหน (กระเป๋าเราเป็นแบบปิดแป๊กค่ะ)

คลิปแรก ตอนที่อยู่บริเวณเครื่องสำอาง คนนึงพยายามใช้ถุงกระดาษบังมือและเอื้อมเข้ามา แต่ด้วยความตกใจทำให้เราหลบ

http://www.facebook.com/photo.php?v=10151140626045599&set=vb.883320598&type=2&permPage=1

คลิปสอง มันยังไม่ลดละความพยายาม เอาเสื้อคลุมมือไว้แล้วสอดเข้ามาระหว่างเรากับป้า ในขณะที่อีกคนคอยบังกล้องอยู่

พอมันได้เสร็จรีบส่งให้อีกคน แต่แม่เราโทรมาพอดี เลยรู้ตัวว่าโทรศัพท์หาย มันรีบเดินออกไปเลย กรี๊ซซซ แค้นนน รู้งี้น่าจะวิ่งไปรวบตัวไว้

(ตอนแรกไม่แน่ใจว่าเป็นโทรศัพท์ของเราหรือเปล่า เพราะคนทั่วไปที่ใช้ไอโฟนก็ใช้ริงโทนเดียวกัน และเราอาจจะเก็บโทรศัพท์ไม่ดีเอง)
หลังจากนั้นพอให้น้องช่วยโทรเข้าไป ก็ปิดเครื่องไปเลย

http://www.facebook.com/photo.php?v=10151140645705599&set=vb.883320598&type=2&permPage=1

สุดท้ายเราเลยไปขอคลิปนี้จากทางห้างเพื่อนำไปประกอบการแจ้งความค่ะ
พอนำมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง ปรากฎว่าเพื่อนเราหลายคนก็โดนที่ห้างนี้
บางคนก็โดนกรีดกระเป๋าที่ Uniqlo เหมือนจะเป็นแหล่งที่มิจฉาชีพเล็งไว้นะคะ

อยากฝากสาวๆ ให้ระวังตัวกันนะคะ เวลาช้อป เพราะมันเร็วมาก ไวมาก
และอยากฝากทางห้าง ให้มีมาตรการรับมือพวกมิจฉาชีพพวกนี้ด้วยค่ะ
ไม่ได้หวังว่าจะได้โทรศัพท์คืน แต่หวังว่าตำรวจไทยจะจับได้ จะได้ไม่ต้องมีคนโชคร้ายเหมือนเราค่ะ

ด้านล่างเป็นรูปคนร้าย มากันสองคน (ทางซ้าย) เราอยู่ขวามือใส่เสื้อลายทาง ถ่ายจากกล้องวงจรปิด (ซึ่ง... ชัดกว่าทีวีเวลาโดนเซนเซอร์นิดนึง)

----------------------------------
ได้ขึ้นเป็นกระทู้แนะนำด้วย ขอบคุณสาวๆ มากค่ะ

จขกท. ขอสรุปมาตรการป้องกันโจร จากที่เพื่อนๆ แนะนำมาดังนี้นะคะ เผื่อใครเพิ่งเข้ามาอ่าน

- ปิดกระเป๋าให้มิดชิด และกอดไว้ด้านหน้า ถ้าเป็นไปได้ให้ใส่มือถือ - กระเป๋าตัง ในซิปอีกที เพื่อให้ล้วงยาก

- มีสติ สังเกตุ และระมัดระวังคนรอบข้างตลอดเวลา ใครดูไม่น่าไว้ใจ แล้วเข้ามาเฉียดใกล้เรา ให้รีบถอยห่าง กระชับกระเป๋าไว้แนบตัว

- ตั้งเสียงรอสายให้เป็นเสียงเอกลักษณ์ของเราเอง (ถ้าเราตั้งให้เป็นเสียงของเรา ตอนที่โดนขโมยไปคงวิ่งไปล็อกตัวไว้ทัน เพราะโทรศัพท์ดังเข้ามาพอดี)

- ในกรณีที่จับได้คาหนังคาเขา อย่าได้กลัว รีบจับมือหรือกระชากเสื้อเอาไว้ แล้วตะโกนให้คนรอบข้างรู้กัน รีบพามันไปหาพนักงาน หรือหน่วยรักษาความปลอดภัยทันที

ขอให้สาวๆ ทุกคน โชคดี ไม่โดนเหมือนเรานะคะ T^T

----------------------------------

อัพเดทหลังแจ้งตำรวจ อยู่ที่คห. 52 ค่ะ

คงมีแค่เราที่อยากจับคนร้าย เพราะตำรวจดูไม่อยากจะช่วยอะไรเลย

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 55 13:46:34

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 55 11:37:24

จากคุณ : onceupon
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 11:04:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com