Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรณีศึกษาจากกระทู้ ^^เปิดถุงงงงง ลั้ลลา จากนักศึกษาวัยเรียนค่ะ^^ ติดต่อทีมงาน

พอดีเราไปอ่านกระทู้  ^^เปิดถุงงงงง ลั้ลลา จากนักศึกษาวัยเรียนค่ะ^^

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q11634635/Q11634635.html

กระทู้นั้นมีดราม่า ตรงที่ว่า ของส่วนใหญ่เป็นของแบรนด์เนมคะ แต่ตั้งหัวกระทู้ว่า จากนักศึกษาวัยเรียน  ก็มีหลายคอมเม้น
ทั้งท้วงติง ทั้งออกมาปกป้อง (ไปอ่านเองนะคะ เพราะร้อยกว่าคอมเมนต์แหนะ)

แต่ประเด็นคือว่า รูปสิ่งของต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น เสื้อCalvin Klein, เสื้อยืด Acne, กระเป๋าจากTOPSHOP ,
โค้ตจาก ZARA และอื่นๆอีกมากมาย(แต่ไม่ทั้งหมดนะคะ)  มันช่างเหมือนกับรูปในบล็อคของบล็อคเกอร์ต่างประเทศคนหนึ่ง
เหมือนทั้งของ เหมือนทั้งมุมกล้องเลยนะคะ เราสงสัย เลยเทียบรูปดู ปรากฏว่าเป็นรูปเดียวกันคะ

ทีนี้ คิดแล้วคะว่าไ้อ้บล็อคที่เราอ่าน เจ้าของบล็อคเป็นคนฟินแลนด์ ชื่อ Mariannan  แล้วมารีวิวในพันทิป ไทยแลนด์ ได้อย่างไร
ก็เลยถาม จขกท (เปิดถุงลั้ลล้า)  เธอก็ยอมรับว่า ของที่เธอนำมารีวิว บางส่วนไม่ใช่ของเธอจริงๆ เธอไปเอามาจากบล็อคคนอื่น

พอเรารู้อย่างนั้น เราก็มานั่งคิดว่า ถ้าเราไม่เคยอ่านบล็อคของ Mariannan
เราก็คงเข้าใจว่าของเหล่านั้นเป็นของ จขกท(เปิดถุงลั้ลล้า) ทั้งหมด คงไม่สงสัย คงไม่คิดอะไรเลย

แล้วกรณีแบบนี้เกิดมากี่ครั้งแล้ว เพราะเราก็ชอบอ่านรีวิวของในพันทิป พอเกิดเหตุการณ์นี้ ทำให้คิดได้ว่า
ต่อไปอ่านรีวิวอะไร ก็ต้องตั้งสติหน่อย
เพราะบางทีของที่เอามารีวิว เราไม่รู้ว่าเค้าไปก็อปมาจากที่อื่น แล้วมาแอบอ้างรึเปล่า มารู้ทีหลังแล้วเสียความรู้สึกคะ

เราเชื่อว่าคนที่เคยอ่าน กระทู้  ^^เปิดถุงงงงง ลั้ลลา จากนักศึกษาวัยเรียนค่ะ^^   มารู้ทีหลังแบบนี้ก็คงเสียความรู้สึกเหมือนกัน
แต่ จขกท (เปิดถุงลั้ลล้า) เค้าก็ออกมาขอโทษแล้วนะคะ อันนี้ขอชื่นชม ทำผิดแล้วยอมรับผิดคะ

สุดท้าย ฝากไว้ถึงคนที่มาตั้งรีวิว อย่ามาแอบอ้างของคนอื่นเพื่อรีวิวเลยนะคะ  
ถ้าอยากรีวิว ก็รีวิวของที่เป็นของตัวเองจริงๆ

ส่วนคนที่มาอ่านรีวิวก็อ่านอย่างมีสติ จะได้ไม่ถูกหลอกคะ

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 55 17:03:51

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 55 14:54:48

จากคุณ : Snack Box in The Summer
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 55 14:43:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com