Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทุกอย่างอยู่ที่ไม้แขวนเสื้อค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่มเติมค่ะ ....
มีอะไรข้องใจอยากถาม ส่งหลังไมค์มาได้ค่ะ
ไม่อยากจะเข้ามาอ่านแล้วค่ะ
มาตั้งด้วยความจริงใจจริงๆ และหลายคนในนี้ดูจะหลงประเด็นไปมากมาย บ้างก็หาว่า จขกท. อิจฉา นู่นนี่นั่น ตลกดีค่ะ
จขกท. ก็ไม่ใช่คนโลกสวยนะคะ พอจะมองออกว่าใครเป็นยังไง ถ้ากาน นามสุมมุติเป็นคนดีจริงๆ เค้าก็เป็นแบบเจนได้ค่ะ แต่อย่างที่บอกด้านล่างว่ากาน นามสมมุติก็โดนแบนบ่อยค่ะ จน จขกท. และคนอื่นเอือมระอาจริงๆ

คิดต่างได้ ตำหนิได้ค่ะ แต่อย่ามาเหน็บ ไม่พอใจตรงไหนพูดดีๆ จขกท. รับฟัง แต่รับไม่ได้ตรงเหน็บไปมา ไร้สาระค่ะ จะดราม่าอะไรมากคะ ?

ตอนนี้ไม่คิดว่าจะได้เป็นกระทู้แนะนำนะคะ ก็ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้าใจเจตนารมณ์ของจขกท. ค่า
ส่วนที่ไม่เข้าใจหรือเห็นว่าจขกท. อิจฉา หรือนินทาเพื่อนก็ไม่ว่ากันค่ะ
ขอบอกเลยนะคะ ว่าไม่เคยคิดอิจฉาเลยค่ะ และก็รักเพื่อนสองคนนี้มากค่ะ
แต่ที่มาบอกเล่าให้ฟังกันจะสื่อถึง***จิตใจค่ะ***ไม่ว่าค่ะ ว่าใครจะใช้ของแพง จขกท. เป็นเพื่อนกับกาน(นามสมมุติ) จขกท. ย่อมรู้ดีค่ะ ว่าบางทีเค้าอาจชอบเหน็บเพื่อนบ้าง แซวเล่นบ้างและเป็นคนที่ค่อนข้างใช้คำแรงค่ะ อันนี้เพื่อนกันเลยไม่ถือสาค่ะ

แต่ **หัวใจสำคัญของกระทู้นี้** จขกท. แค่อยากจะบอกให้เข้าใจว่า ถ้าเราดูแลตัวเองจากภายในสู่ภายนอก มีจิตใจดี ยิ้มแย้ม สวมใส่อะไรก็ดูดี จขกท. ไม่ได้ไม่ชอบของแบรนด์เนมนะคะ ใจจริงแล้วชอบด้วยซ้ำ แต่แค่มาพูดถึงคนที่จิตใจดี ยิ้มแย้ม ถึงไม่ได้รวยมาก ก็ดูสวย ดูมีราคาได้ค่ะ ถ้าเป็นคนดีซะอย่าง

และจขกท. ไม่ได้นินทานะคะ ไม่ได้ใส่ชื่อจริงเข้าไปเลยค่ะ และถ้านินทาคงจะพิมพ์อะไรที่ไม่ดียอะกว่านี้เพราะ กาน(นามสมมุติ)ค่อนข้างโดนเพื่อนแบนบ่อย แต่สุดท้ายยังไงก็เพื่อนกันค่ะ เลยแค่อยากหยิบยกมุมๆนึงมาเล่าประกอบเท่านั้นค่ะ ไม่ได้คิดร้ายอะไรเลยค่ะ

และจขกท. ก็โฟกัสไปที่เจน(นามสมมุติ)และเอา เจนมาเป็นข้อคิดค่ะ

ส่วนของราคาแพงใครจะใช้จขกท. ไม่ได้ว่าเลยค่ะ กระเป๋าเงินใครก็สิทธิ์คนนั้นค่ะ

และสุดท้ายขอโทษจริงๆถ้าทำให้หลายคนไม่พอใจ จขกท. แค่เอามาพูดให้ข้อคิดสาวๆเฉยๆ มีเจตนาที่ดีและจริงใจ แต่เหมือนว่าจะเกิดดราม่าขึ้นหรือเปล่าคะ??

ยังไงอย่ามอง จขกท. ในแง่ร้ายเลยนะคะ สาวๆห้องนี้สวยทั้งใจและใบหน้า อย่ามองจขกท. ในแง่ร้ายเลยนะ
มีเจตนาที่ดีจริงๆ แต่อาจใช้ภาษาผิดไปค่ะ

++++++++++++++++++++เข้าเรื่องค่ะ++++++++++++++++++++

คือเราเป็นคนนึงที่ชอบยึดติดเกี่ยวกับของแบรนด์เนมทั้งที่ยังหาตังค์ไม่ได้ เป็นนิสัยที่แย่นะคะ ซึ่งตอนนี้ได้ปรับปรุงตัวแล้ว

เพราะสาวๆในห้องแป้งนี่ละค่ะ อ่านกระทู้แต่ละวันนอกจากจะได้ความงาม ยังได้ความรู้และมิตรภาพ:)

เรื่องที่เราจะเล่าใหฟังต่อไปนี้นะคะ เป็นเรื่องของเพื่อนเราสองคนค่ะ

คนแรก นามสมมุติ ชื่อ กาน เป็นคนที่รวยมาก แต่ไม่ได้สวยมากมายนะคะ ออกหยิ่ง เชิ่ด ยิ้มยาก ไม่สนโลกไปนิสนึงค่ะ (ขอวิบัติเพื่อเสียงจ้า)

ต่อมาคนที่สอง ชื่อ เจน (นามสมมุติค่ะ) เป็นคนที่ไม่ได้รวยมาก แต่ยิ้มเก่ง หุ่นดี น่ารัก จิตใจงาม

กานเป็นคนที่ใช้ของราคาแพงมาก ไม่ว่าจะเป็นเครื่องสำอาง กระเป๋า บลาๆ ทุกอย่างต้องchanel lv armani และอื่นๆ ที่เราอาจยังไม่ทราบว่าแบรนด์อะไร และกานเป็นคนค่อนข้างเอาแต่ใจ ไม่ค่อยฟังใคร เป็นคนแข็งๆ ไม่ยอมอ่อนข้อให้กับใครง่ายๆ

ส่วนเจน เป็นสาวติดดิน ซื้อของตามยูเนี่ยนมอล์ ไม่ขึ้นห้าง เจเจเป็นที่ประจำของเธอ ยิ่งวังหลังเจนยิ่งชอบค่ะ และเป็นคนที่มีน้ำใจ ช่วยเหลือคนรอบข้างตลอด กตัญญูมากๆ

มีวันนึงไปนัดเจอทานข้าวกัน เจนและกานเดินมาพร้อมกันค่ะ

ตะตะตะแต่!! .. เจนดูสวย ดูสง่า ดูน่ามอง กว่ากานมาก !!!!

พอมานั่งคุยนู่นนี่ตามภาษาผู้หญิง แลกเปลี่ยนเครื่องสำอางกัน
กานก็เล่าว่าลิปพึ่งไปซื้อมาของburberryซื้อมาทุกสีเลย ก็แนะนำว่าสีนี้สวย บลาๆ แต่เรากลับไม่ค่อยสนใจและอยากรู้เรื่องกานเลย

แต่!!!
เราและเพื่อนๆทุกคนกลับอยากรู้เรื่องของเจนว่านางใช้อะไรบ้าง
นางก็บอกเลยค่ะว่า ลิปของมิสทีน แป้งมิสทีน มาสคาร่ามิสทีน บรัชออนอิทูดี้  บลาๆ

และกานก็หันมาถามเจนว่า เห้ยยยย มิสทีนไม่ดีนะ ใช้แล้วแพ้ ปากดำ คล้ำนะแก!!!!???

เจนก็ ยิ้มและพูดแบบเบาๆว่า เอิ่ม ชั้นชอบของถูกอ่ะแก ...

กานก็ เอ่อๆ ไม่พูดอะไร

แต่ในภาพที่เรามองนางสองคนนี้ เรามองว่าเจนดูสวย ดูน่ารักกว่า ดูไฮโซกว่าทั้งที่ไม่ต้องพยายาม เจนไม่wanna be เจนไม่สนใจเครื่องสำอาง และเจนอยู่เฉยๆก็มีผู้ชายมาชอบ มารักมาหลง

แต่สิ่งที่นางสนใจคือการเข้าวัด ทำบุญ และดูแลตัวเองจากภายในสู่ภายนอก

ผิดกับกานที่วันๆนั่งจดwish listของตัวเองว่าอาทิตย์นี้จะช้อปปิ้งอะไรบ้าง สารพัด อาทิตย์นึงนางหมดเป็นหมื่นๆ แต่เราเข้าใจว่าบ้านนางรวย เราก็เลยไม่อยากเตือนมาก เพราะเคยเตือนเหมือนกันค่ะ นางก็ได้แต่ ขำ กลบเกลื่อน

และสุดท้ายนี้ที่เรามาบอกสาวๆก็เพราะอยากจะให้สาวๆ หันมาสนใจตัวเอง จากภายในกันมากๆ ไม่ใช่หาแต่สิ่งมาตกแต่งร่างกายภายนอก โดยลืมมองว่า สิ่งที่สำคัญจริงๆคือ จิตใจ ค่ะ จิตใจดี คิดดี ทำดี คุณก็สวยได้ค่ะ

**********เราเชื่อว่าไม้แขวนเสื้อที่งดงาม แขวนอะไรก็ดูสวยดูน่ามองค่ะ**********

และของแพงไม่จำเป็นว่าจะใช้แล้วสวยเสมอไป เครื่องสำอางทุกอย่างใช้แล้วมีวันหมดแต่จิตใจที่ดีใช้ยังไงก็ไม่หมดค่ะ

ปล. กานและเจนเป็นชื่อนามสมมุตินะค้าา

*****เพิ่มเติมค่าาา คือเราไม่ได่จะสื่อว่าใครที่ใช้ของแพงนะคะ เราได้บอกรายละเอียดของตัวละครไปแล้วน้าาา ถ้าทำให้ใครเข้าใจผิดขอโทษจริงๆค่ะ เจตนาเราคือ ไม่ต้องรวย เป็นคนดี ยิ้มแย้ม ใช้ของถูกๆ ก็สวยได้จ้าา*****

ด้วยรักและผูกพันธ์เลยอยากนำมาแชร์นะคะ:)

แก้ไขเมื่อ 28 ก.พ. 55 14:54:34

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 22:23:13

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 22:16:54

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 19:58:28

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 17:34:46

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 16:54:03

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 16:50:23

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 55 15:47:35

จากคุณ : AMIZUKI
เขียนเมื่อ : 27 ก.พ. 55 15:43:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com