Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ตรง ร้านตัดผม ! ติดต่อทีมงาน

ประสบการณ์(เพื่อน)ไปตัดผมที่ร้าน ร.ฤ.  
เมื่อวานค่ะ วันพุธ เพื่อนเราอยากตัดผมสั้นมากหลังจากที่ไว้ผมยาวมานาน + อยากเปลี่ยนลุ๊ค
หลังเลิกเรียน พวกเราจึงชวนกันไปตัดผมที่ร้านดังกล่าวแถวๆสยามค่ะ ตอนแรกก็ลังเลอยู่นิดนึงว่าจะไปร้านข้างๆดีมั้ย
แต่เลือกมาร้านนี้เพราะเห็นว่าชื่อดังค่ะ น่าจะตัดผมดี บริการดี เลยอ่ะ ตกลงเข้าไปกัน

ก็ตัดตามปกติค่ะ ช่างที่ตัดก็เป็นผู้ชายดูมีอายุหน่อยๆ ตัวสูงๆ ผอมๆ เรากะเพื่อนก็ว่า ดูมืออาชีพเนอะ + กับสถานที่ด้วยล่ะค่ะ
เราก็นึกไว้ตอนแรกแล้วว่าโอเคละที่เพื่อนตัดที่นี่
ช่าง ชเค้าก็อัธยาศัยดีมาก เพื่อนเราเค้าเอารูปทรงผมไปให้ช่างดู เค้าก็ว่า "อื้มๆ ตัดได้ๆ"
แล้วเล่าให้เพื่อนเราฟังว่าผู้หญิงคนก่อนหน้าเราเค้าก็ตัดผมสั้น (คือเพื่อนเราแอบเห็นก็อยากให้ตัดแนวๆนั้น)
ช่างก็เล่าให้ฟังประมาณว่า ผู้หญิงคนนั้นไปตัดผมร้านอื่นมาแล้วให้เค้าแก้ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ
ก็ตัดไปเรื่อยๆ ตามปกติ พอดีมีพนักงานหญิงคนนึงซื้อน้ำมาให้เค้า แล้วมายืนดูเค้าตัด
เราจึงเพิ่งทราบว่าช่างคนนี้เป็นระดับ "อาจารย์" ค่ะ
ช่างก็สอนลูกศิษย์ไปพลาง ตัดผมไปพลาง บอกว่า "ถ้าตัดแบบนี้ (แสดงเทคนิคให้ดู) ตัดยังไงผมก็ไม่กระดกๆ"
เราก็นั่งรอเพื่อนไปสังเกตไป อ่าค่ะ อยากทราบเหมือนกันว่าตัดแล้วไม่กระดกเป็นยังไง เพราะไปร้านไหนก็เจอผมกระดกหมด (555+)
แต่ถึงกระนั้น เท่าที่เราสังเกต เราก็แอบเห็น มันมีกระดกอยู่ 2 -3 ปอยเหมือนกัน ตรงข้างหลัง ก็เห็นชัดนะคะ
เราก็อ่ะ ยังไม่ว่าไร รอให้ช่างตัดเสร็จก่อนแล้วค่อยท้วงละกัน

ต่อมา ช่างเค้าเอาไดร์มาไดร์ผมเพื่อนเราค่ะ ด้วยความที่เรานั่งมองตลอด
เราแอบเห็นว่าปลายผมมันเป็นผมตัดตรง คล้ายเด็กมัธยมต้นที่ต้องตัดผมสั้นเท่าติ่งหูน่ะค่ะ อารมณ์ประมาณนั้น
และบวกกับ ตอนปีหนึ่ง เพื่อนเราเคยตัดผมสั้นปลายตรงมาแล้ว สำหรับเราและเพื่อนคนอื่นๆเห็นว่าไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่
และเจ้าตัวเองก็ไม่อยากได้ทรงเดิมๆอยู่แล้ว
เราจึงลุกขึ้นไป บอกเพื่อนว่า "เออ ข้างหลังมันตรงๆนะ เธอโอเคหรือเปล่า ถ้าไม่โอเคก็ลองบอกช่างดู"
เพื่อนเราเค้าบอกว่า "อ๋อ เดี๋ยวเค้ามาตัดอีก" คือไดร์พักไว้ก่อนอะไรงี้่อ่ะค่ะ เราก็ไม่ได้ตัดผมนาน เลยจำไม่ได้ว่าเค้ามีตัดสองรอบไรงี้
และขณะที่เราไปบอกเพื่อนว่าผมตรง พนักงานผู้หญิงคนนั้น (ยังจำได้มั้ยคะ ที่มายืนฟังอาจารย์ตัดผม) ยังอยู่แถวนั้น ....

ค่ะ แล้วช่างอาจารย์ ก็มาตัดผมต่อค่ะ ระหว่างตัด เพื่อนเราก็เอารูปให้ช่างดูอีก บอกอยากได้ผมหน้าม้าสั้นตามรูป
(คือตอนแรกช่างเค้าออกแบบตัดยาวค่ะ ประมาณว่าให้ปัดไปข้างๆได้ไรงี้) เค้าก็โอเคๆ ได้ๆ แล้วเพื่อนเราก็ปรึกษาเราสองสามคำว่า
เอาไงดี หน้าม้าสั้นหรือยาว เราก็ว่า "สั้นตามรูปก็ดีนะ เธออยากได้ทรงแบบนี้นิ"

แล้วเราก็คอยสังเกตไปเรื่อยๆ ... อื้อ ผมข้างหลังมันก็ดีขึ้นนิดหน่อย แต่มันก็ยังตรงๆอยู่อ่ะค่ะ
นึกภาพประมาณว่า ข้างบนซอย แต่ข้างล่างตัด (ค่อนข้าง) ตรง
และเห็นช่างทำท่าจะเอาผ้าคลุมออก (ตัดเสร็จแล้ว)
เราก็เลย (ด้วยความที่กลัวเพื่อนตัดออกมาแล้วไม่ได้ดั่งใจ) เลยบอกช่างว่า
"เอ่อพี่คะ รบกวนช่วยเอากระจกให้เพื่อนหนูดูข้างหลังหน่อย เผื่อจะยังไง" ประมาณนี้
เราก็ลุกขึ้นไปคุยกับเพื่อนด้วย ก็ปรึกษากันเบาๆว่า "เนี่ยๆมันตรงๆแบบนี้ เธออยากได้หรือเปล่า แต่ถ้าเธอโอเคก็ไม่ไรนะ"
เพื่อนเราเค้าเห็น ก็เห็นด้วย เพื่อนก็บอกว่า "อ๋อ อือ มันตรง เดี๋ยวจะเหมือนเด็กนักเรียนโดนตัดผมใช่มะ" (คือเพื่อนเราเค้าไม่อยากตัดตรงอยู่แล้วอ่ะค่ะ)

ก็เลยขอช่าง "เอ่อพี่คะ แบบว่าช่วยตัดให้มันไม่ตรงได้มั้ย"
เค้าบอก "อือ ได้"
ทีนี้ค่ะ
ช่างจับหัวเพื่อนเรา แล้วตัดซอยแบบเร็วๆ รุนแรงๆ
แบบเรานั่งอยู่ใกล้ๆก็ตกใจเลยอ่ะค่ะ แต่พยายามคิดแง่ดีว่า 'อ๋อ คงตัดแบบมีเทคนิคมั้ง'
[แต่เพื่อนเรากลัวเลยค่ะ เธอมาบอกทีหลังว่า 'นึกว่าเค้าแกล้งตัดให้ไม่ดี']

ณ ตอนนั้นเรายังไม่นึกไรมาก (คือไม่คิดไงคะว่าจะไม่พอใจ) ลุกไปดูผมเพื่อนอีก จับๆ ดู บอกว่า "อือ โอเคแล้วแหละ"
แต่พอมองอีกที เห้ย ... ทำไมมันแหว่งๆฟะ? ความที่ปากเร็วดั่งใจคิด เลยกระซิบกับเพื่อนว่า "ไมมันแหว่งๆ"
ตอนนั้นเอะใจแล้วค่ะ แต่พอลองจับๆดู มันก็โอเคขึ้น คิดในแง่ดี 'สงสัยเป็นเทคนิคให้มันเป็นแหลมๆมั้ง'

ณ ตอนนั้น ช่างเค้านิ่งๆ เหมือนรอว่าเราจะอะไรอีกมะ?
เพื่อนเราก็บอกช่างไปว่า "โอเคแล้วค่ะ" แล้วเค้าก็เอาผ้าคลุมออก โดยที่มาสะบัดผ้าคลุมทางเรา แบบ หน้าเรารู้สึกถึงลมของผ้าที่สะบัดมาเลยน่ะค่ะ
แล้วช่างก็เดินออกไป
เราก็เข้าไปดูและเพื่อนเราก็ทำหน้าเหวอๆ แล้วบอกให้เราช่วยปัดผมออกให้หน่อย
ขณะเดียวกัน มีพนักงานคนนึง มาถามช่างอะไรสักอย่าง แต่ช่างไม่ตอบ พนักงานคนนั้นพูดออกมาว่า

"อ่าว อารมณ์ไม่ดี"

เราก็เพื่อนสตั๊นไปสามวิ แล้วเพื่อนก็ส่งสัญญาณว่า "เค้าอารมณ์ไม่ดีเพราะเราเหรอ?"
เราก็งง อ่าว มาอารมณ์ไม่ดีใส่พวกเราทำไม ? เราเป็นลูกค้านะ
ก็ปัดผมให้เพื่อนต่อ
คือเศษผมเยอะมากค่ะ ไม่เคยเจอร้านไหนเป็นแบบนี้มาก่อน เต็มเสื้อไปหมด
พลิกปกคอเสื้อของเพื่อนออกมาดู โหยยยย เป็นกำอะค่ะ เราเห็นแล้วยังคันแทนเลย (ลองนึกสภาพผมสั้นๆเข้าไปติดในคอเสื้อขาวจนดำไปหมด) พอเห็นแล้วยิ่งไม่พอใจค่ะ แต่ก็พูดออกมาไม่ดังกับเพื่อนว่า "มาไม่พอใจอะไรพวกเราฟะ เราก็เป็นลูกค้านะเฟ้ย"
เราหันรีหันขวาง ไม่พอใจก็ไม่พอใจ ผมเพื่อนก็จะปัด แล้วพนักงานคนนึกก็เก็บๆกวาดๆอยู่ ก็เลยเรียกให้พี่เค้าปัดผมให้หน่อย
แต่เรียกนางไป รอบที่สามโน่นค่ะ กว่าจะหันหน้าขึ้นมา ทั้งๆที่อยู่ใกล้กันมาก (อาจจะกลัวอาจารย์หรือเปล่า หรือกลัวเราว่าอาจารย์)
แต่ก็โอเคค่ะ นางก็เอาไดร์มาเป่าออกให้ เอา roller มาจับผมออก

แล้วเราก็ออกจากร้านมา (จ่ายตังค์แล้วนะคะ ตอนจ่ายไม่บอกด้วยว่าจ่ายที่ไหน ต้องเดินไปถามพนักงานเอง - -*)
ทีนี้กล้าบ่นกะเพื่อนเสียงดัง
(ยอมรับค่ะว่าตอนแรกไม่กล้าโวยวาย พนักงานเยอะ แต่ตอนหลังมานึกเสียดาย น่าจะถามหน่อยว่าไม่พอใจอะไรเหรอคะ?)
คือเพื่อนเราก็บอกนะคะ ว่าพวกเราไม่ได้ขอร้องอะไรช่างมากเลย ขอแค่ให้แก้ผมด้านหลังให้หายตัดตรง และให้หน้าม้าสั้นลงเท่านั้น
แล้วพูดด้วยน้ำเสียงนอบน้อมมาก
เรางง เพราะเราไปตัดตามร้านดังๆที่อื่น หลายๆที่เราและเพื่อนๆที่ไปตัดก็สามารถรีเควสได้ว่าอยากได้ผมแบบไหน อะไรอย่างไง
อยากให้แก้ยังไงก็บอกได้บ่อยๆๆ บ่อยกว่าที่เราไปขอช่างช คนนี้อีก

เราไม่เข้าใจว่า เค้า อีโก้ สูงหรืออย่างไร หรือนึกว่าตัวเองเป็นท่านอาจารย์ ตัดผมช่ำชองแล้ว
เราเป็น"ลูกค้า" จะไปให้แก้แบบผมไม่ได้ (เค้านึกว่าเราไปติเค้าหรือไงคะ) โหยย นี่ขนาดไม่ได้บอกว่าผมด้านหลังกระดกสองสามปอย (ที่เค้าใช้เทคนิคตัดให้ไม่กระดก) แต่พอไดร์แล้วเรียบ (ถ้าไม่ไดร์มันก็กระดกใช่มั้ยคะ?)
ขนาดไม่ได้พูดยังขนาดนี้ ถ้าเราพูดไป เค้าคงด่าเราเลยมั้ง ไม่แค่กระฟัดกระเฟียดแบบนี้?

อยากจะฝากไปถึง ถ้าคุณช่างชรู้ตัวและมาอ่านนะคะ ขนาดพวกเราเป็น"ลูกค้า" เรายังระงับความไม่พอใจ(สิ่งที่คุณกระทำ)ไว้ได้เลย
แต่คุณอายุมากแล้ว เป็นถึงอาจารย์ช่างทำผมกลับไม่รู้จักระงับอารมณ์แบบนี้มันแย่นะคะ

บอกไว้เลยค่ะ ร้านนี้จะเป็นครั้งเดียว และครั้งสุดท้ายที่เรากับเพื่อนๆ อีกหลายๆคนที่เราไปเล่าเรื่องนี้ให้ฟัง จะไม่เข้าไปใช้บริการอีก

**** ไม่ได้เหมารวมทั้งร้านนะคะ แต่รับประกันไม่ได้ว่าเราเข้าไปอีกจะเจอช่างคนนี้ หรือช่างคนอื่นๆจะมีนิสัยแบบนี้น่ะค่ะ ****

**** // ขออภัยท่านผู้อ่านท่านใด ที่มีความชอบกับร้านนี้ (ถ้าทราบว่าร้านอะไร) เราไม่ได้มีจุดประสงค์โน้มน้าวท่านค่ะ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ตรงเฉยๆ ****

**** Edit ::  เพิ่มเติมค่ะ เพื่อนบอกว่า ถ้าเค้าไม่ทำกริยาดังกล่าว เพื่อนเราจำชื่อช่างเค้าไว้ และถ้าคราวหน้าจะตัด เธอจะไปตัดกับช่างคนนี้ แต่พอเจอแบบนี้ เธอบอก "ขอบาย" forever ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 55 01:14:54

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 55 01:14:16

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 55 01:13:23

จากคุณ : Maleane
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 55 00:49:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com