Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###...........ประสบการณ์ ... พาลูกไปทำศัลยกรรม...........### ติดต่อทีมงาน

พักนี้ มีข่าวออกมาบ่อยๆเกี่ยวกับ การทำไปศัลยกรรม
แล้ว มีผลที่ร้ายแรงตามมา
และอีกข่าวที่พ่อแม่พาลูกไปนวด เพื่อรักษาโรค แล้วทำให้ลูกเสียชีวิต...
(ตอนนี้เป็นกะทู้แนะนำอยู่ห้องศาลาประชาคม)

เข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่มากค่ะ คนเป็นพ่อเป็นแม่ อยากมอบสิ่งดีๆให้กับลูกทั้งนั้น ใครจะไปรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าว่า มันจะมีเหตุการณ์ที่ร้ายแรงแบบนี้เกิดขึ้นกับลูก  ถ้ารู้ก่อนล่วงหน้า คงไม่พาไป...

และเราเป็นอีกคนหนึ่ง ที่เคยพาลูกไปทำศัลยกรรม

ลองย้อนไปอ่านกะทู้นี้ค่ะ...
http://topicstock.pantip.com/woman/topicstock/2011/08/Q10885057/Q10885057.html

ลูกสาวเป็นคนผิวดำ มันทำให้ปากเธอดำมั่กมาก

ลูกเล่าให้ฟังว่า เพื่อนชอบล้อว่าเธอสูบบุหรี่ทั้งๆที่ลูกไม่สูบบุหรี่
(เอ๊ะ รึว่าลูกลักสูบลับหลัง อิอิ อันนี้ล้อเล่น)
เราก็เออ...เห็นด้วย มันดำจริงๆ ดำแบบน่าเกลียด

เธอพูดมาตลอดอยากสักปาก อยากทำปากเป็นสีชมพู...

พูดตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยปีหนึ่ง แม่ก็ไม่โอเคสักที
เพราะความคิดแม่ก็ยังเหมือนเดิมคือ ลูกยังเป็นลูก จะยังไงก็ช่าง
จะสูงจะต่ำ จะดำจะขาว

แม่ก็ร๊ากกกกก
ลูกของแม่สวยที่สุด (555)

ก็เข้าใจค่ะว่า เค้าเริ่มเป็นสาวและรักสวยรักงาม
ก็พยายามบอกเค้าว่า เรื่องแค่นี้เอง ทาลิปช่วย ดีกว่ามั้ย
คำพูดปลอบประโลมสมัยเด็กๆน่ะช่วยไม่ได้เล๊ยยย
คราวนี้ พูดยังไง เธอก็ไม่ยอม

ลูกสาวอ้อนอยากทำปาก ตั้งแต่เข้ามหาวิทยาลัยปี 1
จนหนักเข้าก็สงสาร ยอมใจอ่อน(ควักเงิน)ให้ลูกไปทำตอน ลูกอยู่ปี 3

พอดีว่า มีญาติกันเค้ารับสักปาก สักคิ้ว
เค้าทำงานด้านนี้มาหลายปีและผลงานเค้าน่าเชื่อถือ
จึงอนุญาตให้ลูกไปทำปากกับญาติคนนี้

วันที่ไปทำ เราไปกันสองคนแม่ลูก ก็ปกติ เค้าพาขึ้นเตียงฉีดยาชา
และสักปาก...
(ดูจากปฏิกิริยาของลูกการฉีดยาชาที่ริมฝีปากคงเจ็บมาก อิอิ สมอยากทำดีนัก)
พอทำเสร็จผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง ปากเธอเจ่อ มากกกก

ก่อนจากกัน พี่คนทำสั่งว่า อีก 3 เดือนให้มาทำซ้ำนะเพราะปากลูกดำมากจึงต้องทำซ้ำ ตายละครั้งนี้ยังไม่ไปถึงไหนเลย ต้องมาทำซ้ำอีกหรอ

ถึงขนาดกินอะไรไม่ได้เลย ต้องใช้หลอดดูดค่ะ
แม่เห็นแล้วก็สงสารถามลูกว่า เจ็บมั้ย(ลูกพยักหน้า)

เข็ดมั้ย ท้อมั้ยที่จะต้องกลับมาทำอีกลูกสั่นศรีษะ
แต่ลูกพูดมาประโยคหนึ่งว่า

"แม่ มันเหมือนหนูอยากได้อะไรมานานมากๆ แล้วหนูได้สมใจอ่ะ"

ปกติแล้วลูกเป็นเด็กไม่ค่อยพูด บุคลิกนิ่งๆ คือพอเราพูดอะไรที่มีเหตุผลดีกว่า เธอก็จะรับฟัง และไม่โต้แย้ง

เมื่อลูกพูดออกมาแบบนั้นจึงรู้สึกสงสารลูกมาก

ผ่านไป 7 วันอาการต่างๆจึงดีขึ้น...

ก็ยังไม่สวยสมใจแต่ดีขึ้นนิดนึง พอครบ3เดือน เราสองคนแม่ลูกไปตามที่พี่เค้านัด...

แต่คราวนี้ ลูกสาวเปลี่ยนไปค่ะ จากที่ครั้งแรก ลูกขึ้นไปนอนบนเตียงแบบมั่นใจ(เพราะอยากทำและยังไม่รู้รสชาดของความเจ็บจากการฉีดยา)

คราวนี้ลูกนอนบนเตียงแล้วบอกว่า

แม่ แม่มาใกล้หนูหน่อย ขอจับมือ 5555

เราเอื้อมมือไปจับมือลูก แล้วบีบเบาๆ มือลูกเย็นมากค่ะ(คงกลัว)

ครั้งที่ 2 ก็ผ่านไปด้วยดี

แต่ มันมีปัญหาตามมาค่ะ

. มีต่อค่ะ

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 55 12:03:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com