Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อฉันไปหาหมอเพราะผมร่วง ติดต่อทีมงาน

จขกท ผมร่วงเยอะมากค่ะ เพราะว่าไปยืดผมมา แล้วเกิดการแพ้สารเคมีค่ะ

ร่วงเอาๆ ไม่หยุดเลย และผมที่ร่วงออกมา เคยเอาใช้มือรูดๆดู แล้วพบว่าร่วงมาทั้งกระเปาะเลย มีรากขาวๆติดออกมาด้วย

ทีนี้เครียดสิ จิตตกมาก ทำทุกอย่างแล้วไม่ดีขึ้น เลยตัดสินใจไปหาหมอค่ะ

พอพบหมอ (ศิริราช) หมอก็ซักประวัติเราว่า มีใครในบ้านหัวล้านไหม แล้วก่อนหน้านี้ไปทำอะไรกับผมมาบ้างหรือเปล่า เครียด พักผ่อนน้อยบ้างไหม

พอซักประวัติเสร็จ หมอก็สรุปเคสว่า เราเป็นโรค Seborrheic Dermatitis หรือที่เราเรียกกันว่า Seb Derm (เซบเดริ์ม)

หมอพูดให้เข้าใจง่ายขึ้นว่า มันคือ การอักเสบของผิวหนังค่ะ

หมอเลยสั่งจ่ายยาให้เราเป็น แชมพูขจัดรังแค ที่มีตัวยาคีโทโคลนาโซล และโลชั่นน้ำนม ลดการอักเสบของผิวหนัง และก็ยาปลูกผม Minoxidil

หมอยังอธิบายพร้อมกับแนะนำว่า เป็นไปได้อย่านอนดึก พักผ่อนเยอะๆ ดื่มน้ำมากๆ กินผักผลไม้ งดของมันของทอด ไม่ต้องเครียด ให้ออกกำลังกายบ้าง

ส่วนผมที่หลุดออกมาทั้งกระเปาะนั้น คือ เส้นผมที่มันตายแล้วนั่นเองค่ะ อย่าไปกังวล มันร่วงได้มันก็ขึ้นใหม่ได้  (ไม่รู้ปลอบใจเรารึเปล่า อิอิ)

ตอนนี้เราเลยหันมาดูแลสุขภาพจากภายใน ด้วยการกินบริวเวอร์ยีสต์วันละเม็ด ดื่มนมถั่วเหลือง และก็กล้วยค่ะ

ไม่รู้จะช่วยได้ไหม แต่ใจสู้ค่ะ ให้กำลังใจตัวเองว่ายังไงมันก็ต้องหาย อดทนเข้าไว้ ^^

เอ้อ หมอยังบอกอีกด้วยนะคะว่าเราอายุยังน้อย และเป็นผู้หญิง การตอบสนองต่อการรักษาจะดีกว่าผู้ชายค่ะ

ใครมีปัญหาหรือประสบการณ์ แบบที่ จขกท เป็นมาแชร์กันได้นะคะ

จากคุณ : เพ็ญโสม
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 55 14:12:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com