Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...........ขอแชร์วิธีการดูแลรักษาสิวแบบเป็นไตแข็ง ไม่มีหัวค่ะ ติดต่อทีมงาน

เห็นหลายกระทู้เกิดปัญหาสิวไม่มีหัว นูน แดง ขึ้นแถวกราม คาง เลยจะขอแชร์การดูแลรักษาสิวประเภทนี้ของเราค่ะ  เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

เราเป็นคนไม่แต่งหน้า ทาแค่กันแดดของหมอและแป้งเด็กจอห์นสันค่ะ การล้างหน้าแบบปกติคือใช้ตัวล้างเครื่องสำอางและสบู่เหลวค่ะ โดยสิวลักษณะไตเนี่ยก็ยังมากวนอยู่ทุกเดือนๆ ละ 2-3 เม็ด ทั้งๆที่ไม่ได้แต่งหน้าอะไรเลย

เป็นที่บีบไม่ได้ มันนูนไม่มีหัว เจาะหาหัวลำบากมากๆ จับเจ็บ  ไปกดไปบีบที่เป็นรอยแดง ต้องไปฉีดเก็บทุกที และถ้าหัวไม่ออกมันก็จะนูนเป็นไตแข็งอยู่อย่างนั้น

วิธีแก้ เราก็ทา BHA + ดิฟเฟอริน เร่งให้หัวหนอง แล้วค่อยกดค่อยฉีดค่ะ เหลือรอยทารักษารอยอีกประมาณ 2 อาทิตย์ ก็จะค่อยๆเลือนไป  

เราลองสังเกตดูว่าถ้าทิ้งหน้าไว้นานเกิน 8 ชม โดนไม่ล้างหน้า  สิวพวกนี้จะบุกทันที เราเป็นบ่อยที่ข้างแก้มใกล้จมูก เลยทดลองโดยเลิกงานก่อนเล่นฟิดเนสก็ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าค่ะ  ล้างนานนิดนึง  ถูพอให้ความมันออก พอเล่นฟิดเนสเสร็จก็ล้างหน้า  ล้างเหงื่ออีกรอบ ให้น้ำชะเยอะๆ
เมื่อกลับถึงบ้านก็ล้างหน้าก่อนเลย ใช้คลีนเซอร์ตามเดิม แต่ทุกขั้นตอนจะชะหน้าด้วยน้ำเยอะๆหน่อยคะ  เราจะเอาฝักบัวรดที่หน้าผากให้น้ำชะหน้าลงมา  ประมาณ 1-2 นาที ในรอบสุดท้าย เพื่อให้มั่นใจว่าจะไม่มีสารเคมีของคลีนเซอร์อยู่ที่หน้า  แล้วก็ซับหน้า ทาดิฟเฟอริน ปกติ
ทำมา 2 เดือน  สิวพวกนี้ไม่มีเลยค่ะ  แต่วันก่อนลืมล้างหน้าเพราะเหนี่อยงานมาก  แถมไปเดินถนนเจอฝุ่นเจออะไร  วันรุ่งขึ้นบุก 1 เม็ดเลย เร็วมาก  เลยมั่นใจว่าสิวพวกนี้มันน่าจะเกิดจากการอุดตันของไขมันที่มันมีขนาดเล็กค่ะ  เพราะเราเคยบีบได้ เป็นหยดและเส้นๆ นิดเดียวจริงๆ แต่มันอักเสบและมีหนอง  เม็ดมันถึงบวม แดง และกดเจ็บ  ทั้งฝุ่นทั้งคราบครีมๆที่เกาะหน้า นานเข้าเป็นแหล่งหมักหมมยิ่งเร่งการอักเสบค่ะ  

สำหรับคนที่มีสิวแล้วต้องแต่งหน้าอยู่  ลองล้าง คสอ เร็วขึ้นถ้าเป็นไปได้นะคะ  ชะน้ำเยอะๆ เพื่อให้มั่นใจว่าไม่มี สปก ของคลีนเซอร์ตกค้างอยู่บนหน้าค่ะ  

ลองดูนะคะ  เราลองทำ มันง่ายๆ แต่ได้ผลดีกับเราไม่รู้จะได้ผลดีกับคนอื่นหรือเปล่า

จากคุณ : นู๋จุ๋มมาใหม่
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 00:56:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com