Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอความเห็นครับ] กรณีที่สั่งของแล้วของส่งมาผิด ติดต่อทีมงาน

ใช่แล้ว รับกรรม ซวยไป (3 คน)
  ทางร้านต้องรับผิดชอบสิ (31 คน)

8.82%
  ใช่แล้ว รับกรรม ซวยไป (3 คน)
 91.18%
  ทางร้านต้องรับผิดชอบสิ (31 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 34 คน

ขอเล่าก่อนละกันนะครับ เสียเวลาช่วยอ่านกันหน่อย แหะๆ

พอดีว่าได้พรีรองเท้าบูทจากร้าน ร้านหนึ่ง ซึ่งขั้นตอนการสั่งของจะมีดังนี้
1. เลือกของจากเวปไซต์ (ซึ่งส่งของแต่ภายในอเมริกา)
2. สั่งของผ่านทางร้าน
3. เมื่อเค้าได้ของ เค้าจะถ่ายรูปไว้ แล้วแอร์เมลล์มาที่ไทย
4. ราวๆ 25-30 วัน ของมาถึงไทย เขาจึง EMS มาอีกทีหนึ่ง

1 เดือนผ่านไป ... (ไวมว๊ากกก)
รองเท้าก็ถูกส่งมายังที่อยู่ของผม ผมก็ไม่รอช้าแกะทันทีครับ ความยินดีอยู่ได้เพียงไม่ถึง 3 นาที ผมก็ตระหนักได้ว่ามันใหญ่ผิดปกติ เมื่อตรวจสอบดูก็พบว่าไซส์ใหญ่กว่าที่สั่งไป 1 ไซส์ ซึ่งนั่นทำให้ผมใส่ไม่ได้เลย เพราะที่สั่งไว้ก็เผื่อไว้นิดหน่อยแล้ว

ผมก็เลยคุยกับทางร้านว่าทำอย่างไรดี เค้าก็หาหลักฐานมาให้ผมดูว่าเค้าสั่งถูกแล้วนะ ไม่ได้ผิดจริงๆ ไม่สลับกะคนอื่นแน่นอน สิ่งที่เค้ามีดังนี้ครับ
1. รูปถ่ายรายการหน้าเวปที่สั่งว่าเขาสั่งถูก
2. รูปถ่ายกล่องรองเท้าว่าไซส์ถูก

ผมก็เกรงใจทางร้านเพราะรู้ว่าจะให้ส่งกลับไปเปลี่ยนกับทางเวปคงเป็นไปไม่ได้ เนื่องจากค่าส่ง ค่าภาษีจะบาน ก็เลยคิดว่าจะหาทางไปขายต่อเอง

แต่แล้วแฟนผมก็มาเทศนาผมว่า มันไม่ใช่หน้าที่ของเรา งู้นงี้งั้น...
ผมก็พอตระหนักได้ ดังนั้น...
ผมจึงกลับไปคุยกับทางร้านว่า ให้ช่วยรับรองเท้าไปปล่อยต่อเองได้ไหม
เค้าก็ปฏิเสธทันทีว่า "ไม่ได้นะค่ะ ร้านทำหน้าที่แค่รับฝากซื้อ ถ้าเป็นความผิดของทางร้าน ทางร้านจะรับผิดชอบ แต่นี่ทางเวปส่งผิดเอง"

ถึงตอนนี้ ผมก็คิดไงครับว่า "แล้วมันเป็นความผิดของเราหรอเนี่ย สั่งของ รอเป็นเดือน สรุปของมาผิด เราก็ต้องรับกรรมไปตามนั้น"

ผมก็พยายามจะบอกอ้อมๆ น่ะแหละว่า "แล้วทำไมคุณไม่เช็คของให้ลูกค้าก่อนล่ะครับ เพราะกรณีสั่งของผิดไซส์ก็มีมากมาย คุณเองก็ยังพูดเองเลยว่า เคยสั่งแล้วได้มาผิด ก็เสียค่าส่งกลับไปเปลี่ยนเอง"

เค้าก็ตอบกลับมาว่า "ของไม่ได้มาแค่ 10 ชิ้นนะคะ รอบนึงมีหลายร้อยชิ้นค่ะ"

ผมก็ค่อนข้าง งงๆ ครับ ผมก็มองในมุมมองของตัวเองซึ่งเป็นลูกค้า
ผมคิดว่า "การที่เราสั่งของผ่านร้าน ก็เพื่อให้เค้าจัดการให้ไม่ใช่หรอครับ"
การที่ของส่งมาถึงผมซึ่งเป็นลูกค้าแล้วมันผิดแบบนี้ ความรับผิดชอบจะไปตกอยู่ที่ใครหรอครับ ผมจำเป็นต้องรับกรรมตรงนี้รึเปล่า?

การที่เค้าเช็คของได้ไม่ทั่วถึง ผมคิดว่ามันก็เหมือนกับการที่ร้านอาหารมีโต๊ะมากเกินไป รับลูกค้าจนพนักงานดูแลไม่ไหว

ผมก็เลยอยากทราบความเห็นของชาวห้องแป้งที่น่าจะเคยมีประสบการณ์แบบนี้มาบ้างน่ะครับ พอดีผมพึ่งเคยพรี เป็นครั้งแรก

สรุปว่า... สั่งถูก กล่องถูก รองเท้าข้างในผิด เค้าแอร์เมลล์แต่ตัวรองเท้ามาไทย มาถึงผมแล้วไซส์ผิด แบบนี้ผมทำอย่างไรดีครับ? ต้องรับไปเต็มๆใช่ไหม?

ปล. ปกติผมใส่รองเท้าเบอร์ 10.5US สั่ง 11US ได้ 12US ครับ (ซึ่งไซส์มันใหญ่ ขายต่อยากแน่นอนครับ)

edit : ทางร้านระบุไว้ว่า "ทางร้านเป็นแค่คนกลางในการสั่งสินค้าและส่งให้คุณเท่านั้นนะคะ โปรดพิจารณาเวปไซต์ที่จะให้เราสั่งให้ด้วยค่ะ เพราะถ้าไม่พอใจสินค้า เราทำอะไรไม่ได้จริงๆ ไม่ได้ผลิตเองจ้า"

นี่เป็นเงื่อนไขทั้งหมดที่ระบุไว้นะครับ ไม่มีข้ออื่นแล้วครับ

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 55 22:18:19

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 55 21:04:51

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 55 21:03:22

จากคุณ : VinceOSK
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 21:00:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com