Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครชอบใส่เครื่องประดับที่เป็นเงินบ้างคะ ^^ ติดต่อทีมงาน

มีเคล็ดลับการทำความสะอาดเงินมาฝากค่ะ เนื่องจากเราใส่เงินมาตั้งแต่เล็กจนโต มีแต่สร้อยเงิน สร้อยข้อมือ แหวน
ทองก็มี แต่ใส่เงินขึ้นกว่า ไม่ดำด้วย แต่ต้องเงินแท้นะ ถ้าเงินชุบ จะแพ้เลยค่ะ

แล้พอมีเยอะ ใส่เยอะ จริงอยู่ว่าใส่ไม่ดำ แต่มันก็ต้องมีหมองลงบ้าง ไม่ก็มีคราบๆติดอยู่ตามซอกเล็กๆ

เรามีวิธีค่ะ แม่เป็นคนบอกมา อิอิ

ก่อนอื่น อ่านข้อห้ามก่อนนะคะ ว่าเครื่องประดับเงิน แบบไหนที่ทำวิธีนี้ได้

1. สร้อยเงินแท้ แบบที่ไม่มี เพชร พลอย คริสตัลใดๆ คือเป็นแบบเรียบๆ เงินล้วนๆ
สร้อยข้อมือ แหวน ก็เช่นเดียวกันค่ะ

2. ถ้ามีจี้ หรือ พระ เอาออกก่อนนะคะ แตะตะขอใส่ได้เพราะสร้อยเงิน จะขอก็เป็นเงินเหมือนกัน

***แค่นี้ค่ะข้อห้าม มาดูวิธีกันนะคะ

อุปกรณ์
1. หม้อ แนะนำเป็นหม้อที่มีด้ามจับ เล็กๆพอค่ะ

2. สบู่ จะสบู่เหลว หรือ ก้อนก็ได้ค่ะ

3. น้ำเปล่า

วิธีทำ

1.ใส่เครื่องประดับที่เราต้องการความสะอาดลงในหม้อที่เตรียมไว้

2.นำน้ำใส่ลงหม้อเล็กน้อย แค่พอท่วมเครื่องประดับที่เราใส่นะคะ

3.นำสบู่มาละลายน้ำให้เกิดฟอง หรือรู้สึกว่าน้ำสบู่เข้มข้นน่ะค่ะ

4.นำหม้อไปตั้งไฟ กลางๆ รอจนน้ำเดือด
(ระวังนะคะฟองของสบู่จะฟูขึ้นมา ให้เบาไฟค่ะ)

5. ใช้ตะเกียบหรืออะไรก็ได้ เขี่ยๆเครื่องประดับของเราที่อยู่ในหม้อ ไปมา ยิ่งเป็นสร้อยที่มีซอกเล็กๆเยอะ จะต้องยิ่งขยับมันนะคะ

6. ดูไปเรื่อยๆ จนเห็นว่าสะอาดดีแล้ว ก็ยกหม้อลง คีบเครื่องประดับของเราเอามาล้างน้ำสะอาด

7. ซับให้แห้ง นำไปใส่เหมือนเดิมค่ะ ^^

วิธีการไม่ยากนะคะ แต่อย่าลืมข้อห้ามที่บอกไป รับรองว่าถ้าเครื่องประดับของคุณเป็นเงินแท้ จะขาวใส เหมือนใหม่แน่นอนค่ะ

จากคุณ : C-Cat&C-Cow
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 55 12:04:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com