Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำหาที่เรียนพูดเพื่อปรับปรุงหน้าที่การงานค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตกอยู่ในช่วงดำมืดของชีวิตการงานมาระยะนึงค่ะ นั่งปรับทุกข์กับเพื่อนแล้วพบว่า สาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากทักษะการพูด

จากคนที่เคยเป็นพิธีกรงานกีฬามหาวิทยาลัย กลับมาตกม้าตายตอนแก่ค่ะ ความสามารถหดหาย

ปัญหาคือ
1. พูดแล้วเหมือนไม่มีความน่าสนใจ คนไม่พูดด้วย หรือไม่ก็เงียบ ไม่มีการตอบรับจากคนที่เราพูดด้วย ถ้าคุยในกลุ่มเพื่อนตั้งแต่สมัยเรียนปัญหาก็น้อยลง แต่ที่เจอบ่อยๆ คือ เราพูดไม่ทันจบเรื่อง เค้าก็ตัดบทหรือมีอะไรมาตัดบท และหลังจากเหตุการณ์แทรกนั้นจบลง ก็ไม่สามารถกลับไปสู่เรื่องที่ค้างไว้ได้แล้ว

2. เรียกแล้วคนอื่นไม่หัน ไม่รู้ว่าเพราะเราใช้เสียงเบาไป หรือลักษณะไม่น่าสนใจพอที่เค้าจะหัน หรือจังหวะไม่ดี

3. เรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยถูกเวลาคุยงาน

4. ต่อรองไม่เป็น - ไม่รู้ว่าเพราะใจไม่แข็งพอ? ไม่คิดรอบด้านพอ? ขี้อาย กลัวโดนหาว่า งก ใจร้าย หรือเปล่า (พูดง่ายๆ คืออยากรอบจัดกว่านี้)

5. ไม่มีลีลาในการพูดคุยให้สนุกสนานเฮฮา สังเกตตัวเองได้ว่าเป็นคนไม่เม้า หาเรื่องคุยกับคนใหม่ๆ ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ถ้าอยู่กับเพื่อนๆ หรือสอนหนังสือเด็กๆ แล้วจะช่างคุยมาก (น่าจะเป็นเพราะมันคือโอกาสที่เราจะควบคุมการพูดตรงจุดนั้นได้ (own the conversation)) หรือเพราะเราสนใจเรื่องไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

6. เถียงอย่างไรให้ดูไม่ก้าวร้าวแต่ยังมีพลังอยู่คะ?  ที่ออฟฟิศชอบคุยงานแบบใช้เสียงระดับ "วี้ด" หรือไม่ก็ต่างคนต่างพูดๆๆๆ ใส่กัน เราพูดไม่ทัน และไม่ชอบวิธีการแบบนั้ เคยลองทำแล้วหลายครั้งแต่ไม่เวิร์คเลยค่ะ เหมือนดดนม่านพลังงานตีกระเด็นออกนอกวงทุกที เลยไม่ค่อยได้เสนอไอเดีย หรือเสนอไปก็ไม่มีพลังพอให้เค้าฟัง

โดยรวมแล้วอยากมีเสน่ห์จากการพูด เพื่อให้เสริมการสร้างแบรนด์ตัวเองในการทำงาน จะหัดได้ที่ไหน พอดีลองถามอากู๋แล้วได้มา 2-3 โรงเรียนสอนบุคลิกภาพ แต่ไม่ทราบว่าส่วนใหญ่แล้วที่ไหนจะได้รับคะแนนนิยมกว่ากัน ถ้าหากว่าทุกท่านพอจะแนะนำวิธีการฝึกด้วยตัวเองได้ก็ยินดีรับคำแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

*** หากคำถามไม่เกี่ยวกับห้องโดยตรงต้องขออภัยค่ะ เอาวางไว้ห้องนี้เพราะเห็นสาวๆ หนุ่มๆ ที่นี่รักสวยรักงามรักสุขภาพแล้ว ก็น่าจะรวมไปถึงบุคลิกภาพอื่นๆ ด้วย ...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ***

จากคุณ : Lighting Plankton
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 55 09:50:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com