Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มี Arbutin ตัวอื่นแนะนำไหมครับ นอกจาก Hada Labo Arbutin Whitening Lotion ติดต่อทีมงาน

ปกติแล้ว จะไม่ค่อยเป็นสิวครับ

แต่บางทีถ้าเป็นแล้วจะไม่ค่อยเป็นจุดด่างดำเท่าไหร่ ถ้าเป็นก็จะหายไปเองภายในเดือนเดียว (ปกติใช้ Foam ล้างหน้าที่มี AHA และ Vitamin C อยู่ครับ)

แต่หลังๆรู้สึกว่า จุดด่างดำจากสิวมันหายช้าลงน่ะครับ และเริ่มรู้สึกว่าควรจะหาอะไรมาบำรุงหน้าบ้างแล้ว

ล่าสุด เป็น 2 จุด ที่แก้มและหน้าผาก ผ่านมาแล้ว 3 อาทิตย์ยังไม่จางเลยครับ

เมื่อก่อนเคยใช้พวกครีม Whitening ของแฟนอยู่ครับ (เป็นพักๆนะ) เวลาแฟนเห็นว่าหน้าเริ่มคล้ำก็จะบังคับให้ใช้

ซึ่งผลที่ได้ก็คือหน้าใสขึ้น ขาวขึ้น  (แต่หมดแล้วก็หมดเลย ไม่เคยซื้อต่อ)

แต่พอใช้ครีมแล้วรู้สึกว่ามันมันมาก และทำให้สิวขึ้นอีกด้วย ตอนนี้เลยสนใจพวก Serum

เลยลองศึกษาหาความรู้จากใน Internet ทั้งเรื่องกลไกการทำงานของสารเคมีต่างๆ สภาพผิวและการเกิดจุดด่างดำ

(ขอบคุณ Blog ของคุณปูเป้มากครับ ความรู้กว่า 50 % ที่ได้ มาจาก Blog นี้ smile)

ตอนนี้ผมสนใจตัวที่มี Arbutin และมีสารพวกผลัดเซลล์ผิวครับ แต่หลีกเลี่ยงพวกที่ทำให้หน้ามัน

เท่าที่ตามอ่านก็เห็นจะมีแต่ Hada Labo Arbutin Whitening Lotion (ขวดน้ำเงิน)

ก็เลยอยากทราบยี่ห้ออื่นๆ ที่น่าสนใจบ้างไหมครับ เอาไว้ประกอบการตัดสินใจ

ปล. ข้อมูลส่วนตัวของผมนะครับ

อายุ 27
ผิวธรรมดา แต่มีบ้างที่ช่วงจมูกจะมีความมัน
ผิวไม่ขาว แต่ก็ไม่ถึงกับดำ
ไม่ค่อยโดนแดด (จะโดนก็ตอนขับรถตอนเช้าเล็กน้อย และออกไปกินข้าวช่วงเที่ยง)

ขอบคุณครับ smile

จากคุณ : navagan
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 20:18:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com