CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

อาศรมชาวโคลง ภาค ๑๖๐ ๏ ๏ ๏ ภาคตามหาจะเด็ด ๏ ๏ ๏

อาศรมชาวโคลง ภาคบทละคร ผู้ชนะสิบทิศ

-- อินเทรนด์ --
    ช่วงนี้ทางช่องเก้า จับมือท่านมุ้ย ทุ่มทุน 100 ล้าน สร้าง "ผู้ชนะสิบทิศ" และโครงการ ตามหา จะเด็ด
    เรามาเล่นบอกบทโคลงกันดีกว่า เผื่อพี่น้องในอาศรมอาจจะ ได้เป็น จะเด็ด กะเค้าบ้าง ครับ แฮ่ๆๆ
    และผมจะได้เรียนประวัติศาสตร์ ฉบับอาศรมด้วยขอรับ

-- จะเด็ด --
    นามของ พระเจ้าบุเรงนอง ผู้ยิ่งใหญ่แห่งลุ่ม อิระวดี แห่งพม่าที่น่าเกรงขาม และถูกขนานนามว่า "ผู้ชนะสิบทิศ"

เด็กน้อยลูกชาวบ้านปาดตาลเลี้ยงชีพ  เกิดมาพร้อมบุญญาธิการ มารดานางเลาชีต่อมาเป็นแม่นม
    ของกษัตริย์ เมงกะยินโย แห่งเมืองตองอู
    ฝึกเพลงทวนจากอาจารย์ชื่อ มังสินธู ซึ่งเป็นทหารเอกของเจ้าเมืองตองอู
    และดาบจาก ตะคะญี นักรบชาวกระเหรี่ยงสหายของอาจารย์
    เมื่อพระเจ้า เมงกะยินโย สิ้น  พระเจ้ามังตรา โอรสกษัตริย์เมืองตองอูครองราชย์แทน
    จะเด็ดจึงร่วมกับ พระเจ้ามังตรา (พระเจ้าลิ้นดำ) สหายร่วมน้ำนม รวบแผ่นดินลุ่มน้ำอิระวดีให้เป็นหนึ่ง
    ตั้งกรุงหงสาวดีเป็นเมืองหลวง และสถาปนาพระเจ้ามังตรา เป็น พระเจ้าตะเบงชะเวตี้
    จากนั้นเข้ามารุกรานแผ่นดินไทย เมื่อพระสหายสิ้นลง จะเด็ด ปราบดาภิเษกเป็น พระเจ้าบุเรงนอง ครองราชย์แทน

-- เรื่องย่อ --
    อ่านเรื่องย่อของ จะเด็ด (พระเจ้าบุเรงนอง) ได้ตามลิงค์นี้ ครับ
    http://www.lannaviewtravel.com/bayinnoung.html

-- เชิญชวน --
    พี่ ป้า น้า อา ลุง ปู่ๆ ชาวอาศรมฯ หรือ นอกอาศรมฯ ร่วมกันร้อยอักษร
    ผ่านบทโคลง เป็น ตัวละครตัวใดตัวหนึ่ง บ่งเรื่องราว ในเรื่อง "ผู้ชนะสิบทิศ"
    ตามเหตุการณ์ตั้งแต่ ต้นเหตุเรื่อง ไปจนจบ ให้เป็นคล้ายบทละครเรื่องหนึ่ง
    จะเป็นเหตุการณ์ใดๆก็ได้ เป็นตอนๆ ถ้าจะเขียนตอนไหนให้เกริ่นก่อนก็ดีครับ
    เพื่อให้ท่านอื่นที่มาต่อจับเรื่องราวได้ ขอรับ
    เล่นบทตัวละคร สะท้อนอารมณ์ได้ตามแต่ใจ ว่าจะรัก จะรบ จะวางแผน
    ตีเมือง เศร้า ขมขื่น เมา อาละวาด ฮี่ๆๆๆ ชักเลอะ

ข้าพเจ้าได้ คัดเลือก ตัว ละครบางส่วน มาให้ทุกท่านเลือกเป็น หรือจะไม่เป็นก็ได้ขอรับ
    ----------------------------
    จะเด็ด (พระเจ้าบุเรงนอง)
    นางเลาชี
    มังสินธู (ครูทวน)
    ตะคะญี (ครูดาบนักรบชาวกระเหรี่ยง)
    พระเจ้าเมงกะโยธิน (เจ้าเมืองตองอู)
    พระเจ้าตะเบงชะเวตี้ (เจ้าเมืองหงสาวดี) หรือ มังตรา (พระเจ้าลิ้นดำ)
    ทหารยามหน้าประเมือง..แหะๆ อันนี้เดี๋ยวกระผมเล่นเอง

เชิญเลือกตามอัธยาศัย หรือเพิ่มเติมจากนี้ก็ได้
    แนวคิดของกระทู้ หนู ศ. เป็นผู้คิด กระผมมาตั้งขอรับ
    ---------------------------------------------------------
    อาศรมชาวโคลงเดิม ภาค ๑๕๙ ๏ ๏ ๏ คุยคุ้ยโคลง ๏ ๏ ๏
    http://www.pantip.com/cafe/writer/topic/W4064405/W4064405.html

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 49 20:14:06

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 49 17:13:30

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 49 14:59:48

จากคุณ : xers - [ 9 ก.พ. 49 14:16:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป