Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กุหลาบกระดาษ ( ควันหลงวาเลนไทน์ )

ราคาของดอกกุหลาบและความรัก

พรุ่งนี้จะเป็นวันวาเลนไทน์แล้วสินะ ผมยังไม่รู้เลยว่าจะให้อะไรกับเธอดี บางทีผมอาจจะซื้อดอกกุหลาบสักดอกให้กับเธอ หรือไม่ก็อาจจะเป็นชอคโกแลตที่เธอชอบกิน

เธอเป็นคนที่ผมรัก เรา 2 คนรู้จักกันในมหาวิทยาลัยเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้เราคบเป็นแฟนกันมาได้ประมาณ 7 - 8 เดือนแล้ว วันแห่งความรัก ผมน่าจะทำอะไรสักอย่างให้เธอประทับใจ

ดอกไม้ดีไหมหนอ ? ไม่เอาดีกว่า มันดูจะเชยไปแต่มันก็คลาสสิคนะ หรือจะเป็นชอคโกแลตดีหรือเปล่าหว่า ? ผมน่าจะซื้อชอคโกแลตดีๆให้เธอสักชิ้น

ขณะที่คิด ผมก็ได้ยินเสียงสปอตโฆษณาทางวิทยุ ดูเหมือนจะเป็นการรงณงค์มากกว่าการโฆษณา ฟังได้ใจความว่า วาเลนไทน์ปีนี้ เราน่าจะให้ความรักด้วยการทำสิ่งประดิษฐ์ขึ้นมาเอง ไม่ซื้อ

ผมรู้สึกเห็นด้วยกับแนวคิดนี้แฮะ ยังเรียนอยู่ ยังหาเงินไม่ได้ บางทีเราน่าจะประดิษฐ์อะไรสักอย่างให้กับผม ผมคิดว่าเธอน่าจะประทับใจนะ เพราะผมทำด้วยตัวของผมเอง มันจะเป็นชิ้นเดียวในโลก และมีมูลค่าที่ประเมินไม่ได้

หันมองรอบตัวว่าจะทำอะไรดี เปิดอินเตอร์เนท เจอเว็บไซค์ที่สอนการพับกระดาษเป็นรูปดอกไม้ ใช่แล้ว~! พับกระดาษเป็นดอกไม้ให้กับเธอดีกว่า มีกระดาษเอ 4 ที่ใช้แล้วจำนวนมากทิ้งไว้ตรงชั้นวางหนังสือ

เตรียมกระดาษ กรรไกร ไม้บรรทัดวางไว้ที่หน้าคอมพิวเตอร์ ตามองที่วิธีทำ มือคอยจับกระดาษและตัดมันให้เป็นรูป ตอนนี้เพิ่งจะ 2 ทุ่มเอง กะเวลาคร่าวๆ คงทำได้ประมาณ 50 กว่าดอก ผมจะให้ดอกกุหลาบกระดาษ 50 กว่าดอกมึดรวมติดกันใหญ่ๆเลย

เธอจะต้องประทับใจแน่นอน

-------------------------------------------

ตอนเที่ยง หลังจากเรียนช่วงเช้า ผมมองหาเธอที่ใต้ตึกเรียนของคณะ เธอมาแล้ว !!

"ขอบคุณค่ะ " เธอรับดอกกุหลาบไปจากผมแล้วกล่าวขอบคุณ เธอประทับใจมาก เธอบอกว่าเธอชอบที่ผมทำให้เธอ เธอยังถามผมอีกว่า ทำได้ยังไง และทำยากหรือเปล่า ใช้เวลานานไหม ?

ผมรู้ว่าเธอยังไม่กินข้าว จึงชวนเธอทานข้าวกัน 2 คน ปกติแล้วเราจะต่างกันต่างทานกับเพื่อนในห้องมากกว่า แต่วันนี้เป็นวันพิเศษ เราน่าจะทานข้าวด้วยกันนะ

"ไม่สะดวกอ่ะ เดี๋ยวพิมพ์ต้องไปธุระอ่ะ" เธอปฎิเสธผม แล้วโทรศัพท์ของเธอก็ดังขึ้น ทำไมล่ะเราคบกัน 7 - 8 เดือนแล้วไม่ใช่หรอ ? แค่ทานข้าวเที่ยงด้วยกันแค่นี้ไม่ได้หรือไง ?

พิมพ์โบกมือลา ที่มุมปากมีรอยยิ้ม เธอบอกว่าต้องรีบไปแล้ว ผมมองเธออยู่ห่างๆ ตอนที่เธอเดินไป จู่ๆก็มีผู้ชาย แต่งตัวดี เดินมาหาเธอ ในมือถือดอกกุหลาบ ท่าทางจะมีอายุ

เธอได้รับดอกกุหลาบ .. และเป็นดอกกุหลาบกระดาษเหมือนกับผม ช่อดอกไม้ของเขาเล็กกว่าผมเยอะ แต่ดอกกุหลาบกระดาษของเขาเป็นสี มีทั้งสีเขียว สีน้ำเงิน สีแดง สีมว่ง

พิมพ์รับดอกกุหลาบที่พับด้วยธนบัตรทันที มือเธอเต็มไปด้วยดอกกุหลาบกระดาษจำนวนมาก เขายังยืนอยู่ใกล้ๆเธอ คงจะคุยกัน

อยู่ๆเธอก็ทิ้งกุหลาบกระดาษสีขาวลงถังขยะ มือถือแต่กุหลาบสี เดินขึ้นรถของผู้ชายคนนั้น และขับหายไป

ผมเดินไปมองกุหลาบกระดาษที่เพิ่งถูกทิ้ง ยังไงซะมันก็เป็นกระดาษที่จะถูกทิ้งอยู่แล้ว สมควรอยู่ในที่ๆของมัน มันไม่เคยมีค่า

กุหลาบที่ไม่มีมูลค่า ก็เป็นแค่ขยะของจิตใจ

ที่มา http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=dirtymarketing&month=02-2008&date=13&group=2&gblog=38

จากคุณ : Dirymarketing - [ 21 ก.พ. 51 20:58:46 A:58.8.235.35 X: TicketID:168660 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom