Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ย้อนใหม่ไปวังน้ำวน...ที่ดินผืนนั้น ภาคหก บทที่ ๒๖

%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%

" " ที่ดินผืนนั้น " " - ภาค หก

%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%
    @@@@@ ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~  @@@@@@

บทที่ ๒๖
    วังวนแห่งโชคชะตา

แค่ไม่กี่เดือนจะครบปีที่เราอยู่ในชายคาบ้านเช่า และ
    เริ่มมีความสุขขึ้น อะไร ๆ ก็น่าจะอยู่กับร่องกับรอยได้แล้ว เงิน
    ทองที่เราใช้วิธีไปกด ๆ มาจากบัตรเครดิตทั้งหลาย เมื่อตอน
    ซ่อมแซมบ้านก่อนเข้า ก็ทะยอยส่งต้นส่งดอกแพงมหาโหดนั้น
    ไปเรื่อย ๆ  หากจะต้องต่อสัญญาใหม่ อีกสักปีสองปี เราก็น่าจะ
    ได้อยู่อาศัยไปอย่างสงบสุข   ข้าพเจ้าคิดแต่ว่า คุณนายเจ้าของ
    บ้านคงจะ เพิ่มค่าเช่าขึ้นแน่ ๆ ในปีนี้ เพราะเมื่อเราอยู่ ทำบ้าน
    ช่องสะอาดสะอ้านดูดีไม่ผุพังอย่างเดิม  บ้านก็ดูมีราคาน่าอยู่
    ขึ้นกว่าเดิมหลายสิบเท่า  ข้าพเจ้านั้นหลงผิดคิดชื่นชม อยู่ในใจ
    และเปรยบ่อย ๆ เสมอว่าคุณนายแกมีวิจารณญาณอย่าง
    ดี   ทั้งแกก็รวยล้นเหลือเป็นประธานบริษัทรับเหมาก่อสร้าง
    งานก่อสร้างให้แก่รัฐบาล  ทั้งเป็นเจ้าของกิจการเสาซีเมนต์
    อะไรต้อมิอะไรใหญ่โต   ล่าสุดตอนนั้นได้ข่าวว่าแกซื้อสลาก
    กาชาด เอาไว้เล่น ๆ ยังได้รางวัลรถเบ๊นซ์มาขี่ฟรี เสียแต่ค่า
    ภาษีรางวัลชิงโชค ๕ เปอร์เซ็นต์เท่านั้นเสียอีก  แกร่ำแกรวย
    และ ใจบุญสุนทานนัก แกคงไม่มารีดเลือดกับปูอย่างข้าพเจ้า
    เป็นแน่

วันหนึ่งหลังจากที่คุณเลขาคุณนายเจ้าของบ้าน
    แวะไปหาเราที่บ้าน แล้วทำสีหน้าพึงพอใจที่บ้านดูดีไม่น่าธุเรศ
    เหมือนก่อน   อีกไม่กี่วันต่อมา เราก็ได้รับโทรศัพท์จากคุณเลขา
    คุณนายเจ้าของบ้าน เชิญให้เราไปพบที่บ้านของเธอที่หน้าหมู่
    บ้านนั้น

"คุณทิกกี้คะ " คุณเลขาฯ เสิร์ฟน้ำหวานสีเขียวให้แก่
    ข้าพเจ้าหนึ่งแก้ว แล้วเริ่มอารัมภบท
                "เดือนหน้านี้ก็จะครบหนึ่งปีสัญญาเช่าก็จะหมดแล้วนะคะ
    คุณนายท่านเลยให้ดิฉันเชิญคุณมาคุยด้วยค่ะ "
              ข้าพเจ้านี้ปลื้มมาก กำลังเก็งใจว่า ปีนี้คุณนายอาจจะ
    ขึ้นค่าเช่าเป็น พันห้า สองพันห้า สามพันห้า หรือ สี่พันห้ากันนะ
    อยากจะรู้จริง ๆ ก็ยิ้มหน้าบานแกมกังวลใจนิดหน่อย
                 แต่แล้วยิ้มนั้นก็หุบลงทันควัน เมื่อคุณเลขาฯเธอกล่าว
               "คุณนายไม่ต่อสัญญาค่ะ จะยกเลิกไม่ให้เช่าแล้วละค่ะ "
                   ขัาพเจ้าอยู่ในอาการตกตะลึงตาค้างกับสิ่งที่ได้
    รับได้ฟัง  นี่ละ วิธีการคิดของนายทุน เขาจะล่อเราให้ติดกับ
    กับสิ่งง่าย ๆ ที่เขาทำอย่างนั้นแหละ เราก็เป็นเหยื่อติดเบ็ด
    ของเขาเข้าอย่างดิ้นไม่หลุดนี่เลย

"อ้าว ทำไมอย่างนั้นล่ะคะ เราก็เสียเงินซ่อมต่อเติม
    ไปกว่าครึ่งแสนแล้วนะคะ "
              " แหม คุณ ทิกกี้คะ นี่เพราะบ้านคุณซื้อบ้านเราไป
    หลายหลังนะคะ ไม่อย่างนั้น คุณนายท่านคงคิดคุณเดือนละ
    เจ็ดพันไปแล้วนะคะ นี่ท่านเห็นครอบครัวคุณเป็นคนดีถึงได้
    ให้อยู่ไปเหมือนอยู่ฟรีมาปีหนึ่งแล้วค่ะ "

สรุปการเจรจาวันนั้น คุณนายเจ้าของบ้าน ให้โนติ๊ส
    ว่าหมดสัญญาเช่าไม่ต่อสัญญา เชิญออกจากบ้านได้เมื่อครบ
    หนึ่งปี  หากจะอยู่ต่อไป ก็ต้องซื้อบ้าน เพราะเธอว่าจะขายแล้ว
    จะไม่ปล่อยให้บ้านทิ้งไว้กับค่าเช่าราคาถูก ๆ อย่างที่เป็นอยู่    
    แล้วคุณเลขาเจ้าของบ้านก็ส่งซองสำเนา โฉนด สำเนาอะไร
    ต่อมิอะไรที่เตรียมไว้อย่างดี ในราคาประเมินเกือบหนึ่งล้านบาท
    ของบ้านหลังนั้นให้นำกลับไปดูเพื่อพิจารณาว่าจะซื้อ หรือหาก
    ไม่ดำเนินการก็เชิญออกเมื่อครบกำหนดสัญญา ไปหาที่อยู่ใหม่
    เอาเอง

บ้านเก่าที่พี่ชายข้าพเจ้าซื้อเมื่อเกือบสิบปีก่อนหน้านั้น
    ตกอยู่ในราคาหลังละประมาณสี่ห้าแสนบาท เมื่อนับถึงปีนั้นที่
    คุณนายยื่นโนติสมาว่าเกือบล้านก็นับว่าไม่แพงกับมูลค่าของ
    บ้านและที่ดินซึ่งอยู่ติดถนนใหญ่ โดยปกติก็ถือว่าต้องแพงกว่า
    บ้านที่อยู่หลังใน ๆ เข้าไปอยู่แล้ว  แต่สำหรับข้าพเจ้าแล้ว
    เงินเท่านั้นในวันที่ไม่ได้ทำงานทำการดูเป็นวงเงินอันมหาศาล
    จนตันใจไปหมด  ว่าจะทำอย่างไรดี

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

จากคุณ : tiki_ทิกิ - [ 8 พ.ค. 51 13:36:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom