Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เชิญร่วมเขียนกลอน เพลงพวงมาลัยค่ะ***  

เอ้อระเหยลอยมา......................ขอเชิญมาว่าเพลงพวงมาลัย
เล่นโคลงกลอนกันเสียนาน..........ลองเพลงพื้นบ้านกันหน่อยไหม

สุลองเล่นทู้จังงัง........................แหมเสียดายจังทู้ตกไปได้
เจ้าของเขามีงานหนัก..................เวลาหยุดพักก็น้อยเกินไป

สุเลยลองคิดตั้งเอง....................ก็ยังเกรงเกรง ว่าจะผิดไหม
จะเขียนเรื่องไหนดี....................ถึงจะเข้าที ไปกันได้

เรื่องเศร้าก็เขียนมาแล้ว.............อยากจะเปลี่ยนแนว เขียนเรื่องใหม่ใหม่
แต่ยังคิดไม่ค่อยอก...................ขอเชิญเพื่อนบอกหน่อยเป็นไร

ขอเชิญมาร่วมเรียงร้อย.............สักนิด สักหน่อย จะได้ไหม
มาช่วยกันอนุรักษ์.....................พื้นบ้านเพลงหลักของไทย

สุเคยฟังเขาเล่ามา....................สุพรรณนั้นหนาเป็นเมืองใหญ่
ต้นแบบลำตัดเพลงฉ่อย............และอีกไม่น้อยเพลงพวงมาลัย

พี่กวนมาชวนเล่น.....................สุเองก็เห็นว่าน่าสนใจ
จึงมาเริ่มหัดร้อยเรียง................แล้วก็เลยเสี่ยงตั้งกระทู้ใหม่

หวังว่าเพื่อนพ้องน้องพี่..............จะไม่หลบลี้หนีห่างไกล
ช่วยกันมาร่วมต่อกลอน.............ให้เหมือนก่อนก่อนที่ตั้งไว้

เชิญวาดลวดลายลีลา................ส่งบทกลอนมาอย่าช้าเร็วไว
พวงเจ้าเอ๋ยลำไย......................มาเถิดหญิงชายร่วมร่ายเพลงเอย...

....................................

หัดเขียนเพลงพวงมาลัยค่ะ อยากเชิญชวน ทุกท่านที่ผ่านมา ร่วมสนุกด้วยค่ะ
ผิดพลาด ประการใด ก็อภัย ด้วนนะคะ  รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 05 มิ.ย. 53 20:47:48

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 53 20:44:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com