Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องสั้นหักมุมอารมณ์ร้าย ตอน ลูกเลี้ยง  

ลูกเลี้ยง

ต้นหญ้า รู้สึกน้อยใจทุกครั้ง ที่ต้นข้าว(พี่ชาย) ขออะไรจากพ่อและแม่
จะไม่ได้รับการปฏิเสธเลยแม้แต่ครั้งเดียว
รถยนต์ โทรศัพท์ รุ่นใหม่ๆ ที่ผลิตออกมา
ไอ้พี่ชายมันจะได้เป็นผู้ นำแฟชั่นอิเล็กทรอนิกส์เหล่านี้ ในกลุ่มของเพื่อนมัน
มันไม่ยุติธรรมเลย จะไม่ให้รู้สึกอย่างนี้ได้อย่างไร
ในเมื่อยามที่ต้นหญ้าขอทำเยี่ยงบ้าง พ่อและแม่ยังไม่ทันที่จะให้เหตุผล  ว่าทำไม ถึงให้ไม่ได้
ไอ้พี่ชายใจร้าย มันก็คอยยุยงเสริมสับ ว่าเป็นเด็กเป็นเล็กจะเอาไปทำอะไร
เป็นอันจบการอุทธรณ์
ขนาดโทรศัพท์รุ่นที่มันเบื่อแล้ว มันยังไม่เอื้อเฟื้อต้นหญ้าเลย
จะเก็บไว้ทำซากอะไรก็ไม่รู้      ต้นหญ้าเองก็ไม่เคยรังเกียจของมือสองอยู่แล้ว
ต้นหญ้าไม่เคยเข้าใจเลยว่า ไอ้พี่ชายสับปะรังเคคนนี้ มันถึงมีอิทธิพลได้ขนาดนี้
พ่อกับแม่ ไม่เคยขัดใจมันเลยแม้แต่ครั้งเดียว
ครับ ลืมบอกไป
ต้นหญ้า ก็คือผมเอง
สิ่งเดียวที่พ่อกับแม่ยังทำให้ผมเคารพอยู่   คือ ไม่เคยตีผมแม้แต่ครั้งเดียวเท่าที่จำความได้
และสิ่งที่ยังคงความยุติธรรมอยู่อย่างเดียว  ที่ผมเองก็ไม่ปลื้มเท่าไหร่นะ
คือ พ่อและแม่ไม่เคยพูดคำว่ารัก  กับเราทั้งสองคนเลย(ใจจริงไม่อยากพูดคำว่าเรา เกลียดมันมากๆ)
ผมยังบอกความจริงไม่หมดครับ
ผมเป็นลูกที่พ่อแม่เก็บมาเลี้ยงครับ
บุพการีไม่ได้เป็นคนบอกผมหรอกครับ
ไอ้พี่ชายเลวทรามมันตอกย้ำอยู่เสมอ
และพ่อกับแม่เองก็ไม่เคยปฏิเสธ
พ่อกับแม่ผมรวยมาก
ที่ผมไม่เรียกว่าครอบครัวเรานั้น
เพราะผมเองไม่ได้รู้สึกอย่างนี้นี่ครับ
อีกไม่กี่เดือนผมจะจบการศึกษาแล้ว
กับอาวุธหากินประจำตัวที่ชื่อว่า
วิศวกร
คงจะทำให้ผมเป็นอิสระจากครอบครัวนี้
เชื่อไหมครับ
การศึกษาเล่าเรียนที่ผ่านมา
ผมเลี้ยงตัวเองทั้งนั้น
ชิงทุน หารายได้พิเศษหลังเลิกเรียน
จำได้ว่าเคยได้ค่าขนมสองครั้งในชีวิต
จากนั้นมาผมก็ไม่เคยขออีกเลยจริงๆ
แต่กับไอ้ลูกคนนั้น มันเรียนไม่จบ มอหกด้วยซ้ำ
เอาเถอะผมจะเรียนจบแล้ว....
ผมบอกตัวเองเสมอว่า
ผมไม่ได้รักพ่อกับแม่เลยสักนิด ไม่เคย
แต่ก็เหมือนหลอกตัวเอง
อาจจะเป็นเพราะความผูกพัน 20กว่าปี
ก็เป็นได้ ทำให้ใจหนึ่งบอกว่า รัก มั้ง
แต่ไอ้พี่ชายเลวนั่น ฝันไปเถอะ ไม่มี..
ผมกราบพ่อกับแม่ในวันสำคัญที่ลูกๆทำกันทุกปี
และทุกครั้ง พ่อและแม่จะร้องไห้และน้ำตาคลอ
แล้วก็เงียบไม่พูดอะไร  
น้ำตา เพื่ออะไรเหรอ พ่อครับแม่ครับบอกผมที
คงเป็นน้ำตาของความเวทนา
และในทุกครั้งเมื่อมันมาเห็นเรา
พ่อและแม่จะรีบปาดน้ำตาทุกที
คงเกรงใจลูกในไส้อย่างมัน...
ผมเองก็ไม่ใช่ลูกที่ดีเท่าไหร่หรอก
แต่ผมก็ไม่ใช่คนอกตัญญู
สำหรับข้าวแดงแกงร้อนก้นครัว
ที่ต้องคอยแอบมากินกับคนรับใช้ในตอนดึก..
ผมไม่เคยมีเรื่องเสียหาย..
ครั้งหนึ่งผมเห็นลุงทนายมาที่บ้านบ่อยๆ
ลูกเลี้ยงอย่างผมไม่หวังอะไรอยู่แล้ว
และแล้วก็ถึงเวลาที่ผมทนไม่ได้จริงๆ
ไอ้พี่ชายเลวคนนั้นมันพาเพื่อนๆ มาสังสรรค์ เมามันกันที่บ้าน แล้วเผลอทำผู้หญิงท้อง
มาใส่ความผมว่าผมเป็นคนทำ
ตอนแรกพ่อกับแม่เอง  ทำหน้าเหมือนจะไมเชื่อ
แต่พอได้ฟังคำใส่ร้ายจากมัน  พ่อและแม่ก็เชื่อ
ผมโพล่งออกไปว่า
พวกคุณไม่เคยรักผม
พ่อก็ตบหน้าผมจนปากแตก
พร้อมกับไอ้เลวนั่นมันเตะผม
หลายขุมในฐานที่ด่าพ่อมัน
ผมไม่มีน้ำตาแม้แต่หยดเดียว
คืนนั้นผมรีบขึ้นห้องและแอบ
เก็บของออกจากบ้าน
ทิ้งไว้พร้อมกับความผิดพลาดอย่างจงใจทางฟิสิกส์  ที่นักเชียวชาญด้านนี้
เรียกว่า ไฟฟ้าลัดวงจร
ผมไม่ได้อยากให้ใครตายหรอก
แค่อยากเห็นคนเหล่านี้เป็นทุกข์บ้าง
บ้านใหม่คงเนรมิตได้ง่ายดาย
แต่มันรุนแรงกว่านั้น  เมื่อผมได้ทราบข่าวทางทีวีว่า
ไฟครอกตระกูลนักธุรกิจชื่อดัง  สามพ่อแม่ลูกตายอย่างอนาถ
ผมตกใจเหมือนกัน  แต่ก็แอบสะใจนิดๆ
ระคนแปลกใจว่าทำไมไม่หนีกันล่ะ
รายละเอียดข่าวบอกไว้ว่า
สาเหตุจากไฟฟ้าลัดวงจร  ทำให้ระบบนิรภัยประตูบ้านทุกช่องทาง
เกิดทำงานผิดพลาดล็อกอัตโนมัติ ผมเองก็โดนเรียกไปสอบสวน
แต่ไม่มีอะไรหลงเหลือไว้เป็นหลักฐาน และทำให้ตำรวจปักใจว่าผมเป็นฆาตรกรได้
จบสิ้นกันทีวะ
ลุงทนายติดต่อผม
ให้ไปฟังการเปิดพินัยกรรม
ผมก็นึกขำในใจว่าจะเรียกกูไปทำไม
รู้ทั้งรู้ว่ากูไม่น่าจะได้อะไรอยู่แล้ว
..
ข้าพเจ้านาย...
ขอยกมรดกและทรัพย์สินทั้งหมด
ให้นายต้นหญ้า ตระกูลอภิชัย
แต่เพียงผู้เดียว
หา....
ลุงทนายเล่นตลกอะไรกับผม
ทนายบอกว่า มีอะไรจะบอกผม
คุณต้นหญ้าครับ
คุณรู้มั้ยครับว่า
คุณไม่ได้เป็นลูกเลี้ยง
คุณคือสายเลือดท่านทั้งสอง
หา...แล้วทำไม...
ท่านทำเหมือนไม่รักคุณใช่ไหม..
พ่อและแม่คุณทำไม่ได้เพราะ
ท่านมีข้อผูกมัดกับเจ้านายเก่า
ก่อนที่คุณต้นหญ้าจะเกิดมา
ว่า ให้เลี้ยงดูลูกของเค้า
คุณต้นข้าวน่ะครับ
เสมือนลูกแท้ๆ  
แต่มีข้อแม้ว่าเมื่อคุณต้นหญ้าเกิดมา
คุณต้นหญ้าจะต้องอยู่ในฐานะลูกเลี้ยง
นี่คือข้อตกลงการยกทรัพย์สินก่อนที่
เจ้านายเก่าของคุณพ่อคุณแม่ของคุณจะสิ้นใจด้วยโรคมะเร็ง
พ่อและแม่คุณก็ไม่เคยคิดที่จะทำตามสัญญา
รับปากไปก่อน ตอนคุณยังเล็กนั้น
พ่อกับแม่คุณก็รักและเลี้ยงดูคุณ ทูนหัวเลยล่ะ
จนเมื่อพี่ชายคุณ คุณต้นข้าว
มาแอบฟังเราคุยกันถึงเรื่องมรดกว่า
เค้าจะเปิดเผยความจริงให้คุณรู้ว่าคุณ
ไม่ใช่ลูกเลี้ยง
คุณต้นหญ้าเข้ามาขัดขวาง
ถ้าคุณท่านทำอย่างนั้น
เขาจะยึดมรดกคืน
ก็เพราะเค้าแอบไปขโมยสัญญายกมรดก
มาไว้ครอบครองแล้ว
พ่อกับแม่คุณก็จำต้องยอม
ครั้งล่าสุดที่ผมมาหาคุณท่าน
ท่านทั้งสองปรึกษาผมว่า
จะทำการเขียนพินัยกรรม
แล้วจะบอกเรื่องราวทั้งหมด
กับคุณในวันเกิดคุณต้นหญ้าพรุ่งนี้
มรดกที่คุณจะได้รับก็เป็น
ทรัพย์สินที่ท่านหามาได้เองทั้งสิ้น
หลังจากรับโอนมรดกมา
สำหรับคุณต้นข้าวเอง
ท่านก็จะคืนมรดกที่เป็นของพ่อเค้าไป
ยินดีด้วยนะครับคุณต้นหญ้า
สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้านะครับ
ผมขอเป็นตัวแทนของท่านแล้วกัน
เสียดายนะครับ ที่ท่านทั้งสองไม่ได้มีโอกาสบอกคุณด้วยตัวเอง
“””””””””

จากคุณ : dokya_pladuk
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 53 11:24:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com