Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เว็บแคม  

เสียงต๊อกแต๊กๆ ของนิ้วมือที่กดลงไปบนแป้นพิมพ์ดีด  เพื่อสร้างข้อความสนทนา

ของผมกับสาวฝั่งตรงข้าม เริ่มขึ้นเมื่อ5 นาทีที่แล้ว ขณะที่ผมกำลังนั่งท่องอินเตอร์

เน็ตเซ็งๆ ก็มีสาวคนนึงแอดMSN ของผม พวกเรารู้จักกันใน

แชทรูมห้องหนึ่ง เมื่อ15 นาทีที่แล้ว และเธอบอกอยากคุยกับผม 2 ต่อ 2 ทาง

MSN มีเหรอ เสนอแบบนี้ผมจะไม่สนอง

'คุยมาตั้งนานยังไม่บอกเลยว่าชื่ออะไรอ่ะครับ'

'ชื่อยะหยาค่ะ'

'ชื่อน่ารักมากเลยครับ'

'แล้ว....ชื่ออะไรคะ'

ผมจะชื่ออะไรดีล่ะ เอาแบบสาวได้ยิน เอ๊ย อ่าน แค่ครั้งเดียว ก็หลงหัวปัก หัวปำ

'ผมลาเต้ครับ'

แม่ผมเรียก “หล้า” ครับ ไม่ได้มาจาก ใต้หล้า แต่มันมาจาก “คำหล้า”

เพราะพ่อกับแม่ผม สืบเชื้อสายมาจากที่ราบสูง แอ่งกระทะ กินข้าวเหนียวเป็น

อาหารหลัก ผมจึงได้ชื่อเท่ๆ แบบนั้นมา แต่จะบอกสาวว่า ผมชื่อ “คำหล้า” แบบนี้

ผมขอบายดีกว่าครับ

'อุ๊ย ชื่อน่ารักจังค่ะ ตอนคุณแม่ท้องชอบดื่มลาเต้เหรอคะ'

'คุณพ่อผมท่านมีร้านกาแฟเป็นของตัวเองครับ ท่านชงลาเต้อร่อยที่สุด'

จริงๆบ้านผมน่ะไม่กินหรอก กาแฟ อย่างมากก็จกข้าวเหนียวกินจิ้มปลารับ

ประทาน หรือ ปลาแดก ตามภาษาบุพการีผมนั่นแหละ ส่วนชื่อลาเต้ ผมก็ยังงงอยู่

ว่าผมคิดได้ยังไงกัน

'ว๊าว มีร้านกาแฟเป็นของตัวเองด้วย'

'เมื่อก่อนนะครับ ตอนนี้เปลี่ยนเป็นร้านอาหารแล้ว'

พ่อกับแม่ผมมีแผงขายข้าวเหนียวส้มตำหน้าบ้าน ไอ้อาหารอีสานแท้ๆ ปลาร้า

ปลาแดก เป็นต่อนๆ หรือจะลาบ ซกเล็ก ก้อย น้ำตก ส้มตำ ปลาปิ้ง มีครบหมด

'ว่างๆ ไปอุดหนุนได้มั้ยคะ'

'แน่นอนครับ'

'ช่วงนี้ร้อนจังเลยนะคะ'

'อ่อ ใช่ครับ เมืองไทยก็เป็นแบบนี้แหละครับ ร้อนมาก'

ในห้องนอนผมตอนนี้ผมต้องนั่งเอาผ้าห่มคลุมตัวเอง เพื่อให้สามารถเล่น

คอมฯต่อไปได้ มันจะไม่ให้หนาวได้ยังไงล่ะครับ ผมเล่นเปิดแอร์ 15 องศา

เซลเซียส จริงๆถ้าแม่รู้เนี่ย แม่ด่าตายแน่ๆ

'ยะหยา เคยมีแฟนค่ะ แฟนชื่อเชยมากๆ'

'ชื่ออะไรครับ'

'คำหล้าค่ะ'

ผมอึ้งไปสักพักกับชื่อนั้น นี่ยังมีคนชื่อแบบผมอีกเหรอเนี่ย หรือว่านี่เป็น

เหมียว แฟนคนแรกของผมที่ผมเลิกไป 2 ปีที่แล้ว ผมสมัครอีเมลล์ใหม่ เธอก็

สมัครอีเมลล์ใหม่ อะไรจะบังเอิญมาเจอกันขนาดนี้เนี่ย

'ทำไมยะหยาเลิกกับแฟนล่ะครับ'

'ก็แฟนเก่ายะหยา ชอบหมกตัวในห้องนะค่ะ เล่นแต่เกมปังย่า'

ผมตกใจสุดขีด เพราะผมชอบเล่นแต่ปังย่านี่แหละครับ ทำให้ผมต้อง

เลิกกับแฟนเก่า หรือนี่จะเป็นเธอจริงๆ งั้นจะทำยังไงให้เธอเปิดเว็บแคมล่ะเนี่ย

'แล้วลาเต้ เล่นเว็บแคมหรือเปล่าคะ'

'อ่า.. ผมไม่เล่นน่ะครับ'

ไม่ได้ ถ้าเธอเห็นหน้าผมล่ะก็ รู้แน่ๆว่าเป็นผม แล้วจะทำยังไงล่ะเนี่ย ถ้าผม

ไม่แลกกล้องกับเธอ ผมจะเห็นหน้าเธอได้ยังไง

'ยะหยา เล่นเว็บแคมนะ สนใจจะยลโฉม ยะหยามั้ยเอ่ย'

'แน่นอนสิครับ'

นั่นไงเข้าล็อกพอดีอยากเห็นพอดีเชียว จะใช้เธอหรือเปล่าเนี่ย โอ๊ย! ไม่

ไหวแล้วเร็วๆเซ่

'แต่จริงๆ ลาเต้ก็มีกล้องไม่ใช่เหรอ ทำไมไม่ให้ยะหยาดูด้วยล่ะ'

เฮ้ย รู้ได้ไง พับผ่าสิ ให้ดูก็หมดกันสิ เรื่องอะไร ผมไม่ยอมให้ดูง่ายๆหรอก

เอ่อ..จริงๆมันเสียน่ะครับ กดไปก็มืดๆ

แก้ไขเมื่อ 07 ส.ค. 53 23:12:43

แก้ไขเมื่อ 07 ส.ค. 53 23:06:10

จากคุณ : กุหลาบคิมหันต์
เขียนเมื่อ : 7 ส.ค. 53 23:02:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com