Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

****เชิญร่วมต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๑๖ ค่ะ**** ติดต่อทีมงาน

****เชิญร่วมต่อกลอน เพลงพวงมาลัย ๑๖ ค่ะ****

เอ้อระเหยลอยมา
เดือนมกราฯเกินครึ่งแล้วไง
ปีใหม่ย่างกรายเข้ามา
แป๊บเดียวเชียวหนาครึ่งเดือนผ่านไป

เวลารวดเร็วปานฝัน
อีกไม่กี่วัน ก็ขึ้นเดือนใหม่
หมุนเวียนวนไปวนมา
เป็นเรื่องเวลา ให้มันผ่านไป

จดจำในสิ่งที่ดี
จะผ่านกี่ปี สิ่งดีมีไว้
ทุกห้วงทุกช่วงเวลา
ดีร้ายผ่านมาคละเคล้ากันไป

ชีวิต ก็เป็นแบบนี้
สดชื่นมากมี โศกเศร้ามากมาย
คิดไปมีแต่หม่นหมอง
มาเถอะ มาร้องเพลงพวงมาลัย

หาความสดใสให้ตน
สิ่งใดสุขล้น ไขว่คว้าให้ได้
เพียงแต่หาสุขให้ตัว
แล้ว...อย่าไปมั่ว โยนทุกข์ให้ใคร

สั้นนักหนอชีวิตนี้
ทั้งวันเดือนปี ก็เร็วเหลือหลาย
อย่ามัวนั่งเหงาเจ่าจุก
มาร่วมสนุก กันเถอะเร็วไว

ใครมีเรื่องสั้น เรื่องยาว
รีบนำมาเล่า ให้ขำได้ไหม
ใครมีบทเพลงไพเรา
ลำนำเสนาะ เชิญมาหญิงชาย

เพลงพวงมาลัยพื้นบ้าน
เชิญร่วมขับขานกันตามสบาย
ใครอยากจะเขียนกลอนแปด
สายลมแสงแดด ที่แผดเผาไหม้

ใครอยากจะเขียนโคลงสี่
เขียนเรื่อง ภูตผี ก็ตามสบาย
พวงเจาเอย ทองใบ
เขียนแล้วสุขใจ ไม่ว่ากันเอย...

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน วันนี้ เพลงพวงมาลัย
ลัยของเรา เดินทางมาถึง กระทู้ ที่ ๑๖ แล้ว
ก็ยังคง มีความสนุกสนาน อยู่นะคะ  แฝงไปด้วย สาระ เล็กน้อย  ถึง ปานกลางค่ะ
ก็ อย่าคิดมากกันเลยนะคะ ถือว่า เป็นการผ่อนคลาย หลังจาก ต้องเครียด กับสิ่งต่างๆ รอบตัวเรา
ถือเสียว่า มาอ่าน อะไร ที่สนุกๆ จะได้ช่วยหายเหนื่อย
ถึงช่วยได้ไม่มาก  อาจจะช่วยได้ สักนิด ก็ยังดีนะคะ  ใครมีอะไร ที่จะมาเขียน
เป็นเรื่องเล่า สนุกๆก็เชิญได้นะคะ ไม่ว่าจะเป็น ร้อยแก้ว หรือร้อยกรอง
พวกเรา ยินดีต้อนรับค่ะ...
พูดมากอีกแล้ว...ไม่ว่ากันนะคะ
งั้นเชิญ ทุกท่าน ร่วม ร้อยเพลงพวงมาลัย ได้ตามสบายเลยค่ะ
ขอให้ มีความสุข ทุกๆท่านนะคะ

ขอบคุณ ล่วงหน้า สำหรับทุกท่าน ที่ ผ่านมาอ่าน และ ร่วมแจม กับพวกเราค่ะ

จากคุณ : สุนันยา
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 54 16:54:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com