Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต่างมุม ติดต่อทีมงาน

ต่างมุม

- 1 -

ฉันตื่นขึ้นกลางดึก ควานหาต้นตอของเสียงที่ปลุกฉันออกมาจากความฝันอันแสนสุข
เป็น ‘เขา’ ที่โทรมา น้ำเสียงของเขาฟังดูไม่รื่นหูชวนให้รู้สึกอบอุ่นอย่างเคย
เรื่องราวความเจ็บปวด ระทมทุกข์พรั่งพรูออกมาจากปลายสายโทรศัพท์
‘เขา’ ไม่มีความสุขเลย ‘เขา’ทรมานและสับสนกับพันธะและภาระของความรักที่วางอยู่บนสองบ่า
ฉันได้แต่อดทนฟังเงียบๆ พร้อมกับรู้สึกเจ็บปวดไปกับเรื่องเล่าของเขา

-2-
ฉันปาดน้ำตาและเศษมาสคาร่าด้วยหลังมือที่เปรอะเปื้อนไปด้วยคราบเครื่องสำอาง
ทำไม ‘เขา’ ช่างใจร้ายกับฉันอย่างนี้ ทำไมทุกข์สิ่งที่ฉันทุ่มเทลงไปมันถึงไม่มีค่าอะไรเลยในช่วงเวลาแบบนี้
ฉันไม่เข้าใจว่าสิ่งใดที่ฉันผิดพลาดไป หรือเรื่องใดที่บกพร่อง อาจบางทีฉันอาจดีไม่พอสำหรับ ‘ความรัก’ ของเขา
‘เขา’ กำลังห่างออกไป ฉันรู้สึกได้ ฉันสัมผัสได้โดยไม่ต้องผ่านการเอื้อนเอ่ย
ทุกอย่างกำลังจะเปลี่ยนแปลงไป แล้วฉันควรทำอย่างไร ในเมื่อ ‘เขา’ คือรักเดียวที่ฉันมี
สิ่งที่พอจะทำได้ในตอนนี้คงมีเพียงกอดเค้าไว้ด้วยเรี่ยวแรงทั้งหมดที่ฉันจะพอมีเหลืออยู่
ถึงแม้จะรู้ดีว่า ‘เขา’ กำลังจะกลายเป็นอากาศ แต่ถึงกระนั้นเพียงเสี้ยววินาทีก็เพียงพอแล้วที่จะทุ่มเทลงไป

-3-
ผมลากเท้าช้า ๆ ไปยังห้องน้ำ บ่าของผมหนักอึ้ง ลมหายใจของผมขาดห้วง เหมือนทุกอย่างจุกแน่นอยู่ในลำคอ
ผมหยิบโทรศัพท์ออกมา ลังเลเล็กน้อยก่อนที่จะกดหมายเลขที่คุ้นเคย
ปลายทางกดรับหลังจากเรียกสายไม่นานนัก  ‘เธอ’ ยังคงสดใสเหมือนเช่นเคย
แต่เมื่อได้ยินเสียงของผม น้ำเสียงของ ‘เธอ’ ก็เปลี่ยนไป ‘เธอ’ กังวลใจ – ผมรู้
ความห่วงใยของ ‘เธอ’ ทำให้ความเข้มแข็งของผมพังทลาย
ผมรัก ‘เธอ’ แต่ความรักของ ‘เธอ’ มันหนักเหลือเกิน จนบางครั้ง – มันทำให้ผมหายใจไม่ออก
‘เธอ’ รับฟังเรื่องเล่าของผมอย่างสงบ หากไม่มี ‘เธอ’ ผมไม่รู้จะเป็นอย่างไร
ลมหายใจของผมเริ่มเข้าสู่ภาวะปกติ
ผมขอบคุณ ‘เธอ’ ก่อนจะล้างหน้า และลากเท้ากลับสู่โลกแห่งความจริงอีกครั้ง

-4-
สำหรับผม ‘เธอ’ ไม่ใช่คนที่สวยผุดผาด หรือโดดเด่นเหนือใคร
หากแต่ทุกครั้งที่ผมกัน  ผมไม่อาจละสายตาไปจากรอยยิ้มและแววตาสดใสของ ‘เธอ’ ได้
‘เธอ’ เปรียบเสมือนดอกทานตะวันสำหรับผม และ ‘เขา’ คงเป็นดวงอาทิตย์สำหรับเธอ
เมื่อ ‘เขา’ หลบลี้เข้าแอบในปุยเมฆ ‘เธอ’ จึงโรยราราวกับโลกทั้งใบได้แตกดับ
ผมครุ่นคิดหลังจากสังเกตการณ์อยู่ในมุมอุ่นสบาย ก่อนที่จะตัดสินใจได้ว่าผมควรทำอย่างไรต่อไป ...

------------------------------------------------------------------------------

คำถามชวนคุย: ผู้อ่านคิดว่าในเรื่องเล่าข้างต้นมี"ตัวละครที่เป็นผู้เล่า"กี่คน?

ปล.เรื่องสั้นเรื่องนี้มิได้เกี่ยวข้องกับบุคคลหรือสถานการณ์จริงแต่อย่างใด
อนึ่ง ผู้เขียนเริ่มเขียนเรื่องสั้นเรื่องนี้ด้วยภาวะทุโภชนาการทางความรักและเป็นงานเขียนครั้งแรกในรูปแบบ fiction หากมีข้อผิดพลาดใดเกิดขึ้น ผู้เขียนขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

จากคุณ : หนูสิงห์แดงตัวน้อย
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 54 12:29:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com