Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องสั้นๆ อ่านเล่นๆ : ผีเข่ง ติดต่อทีมงาน

เรื่องสั้นๆ อ่านเล่นๆ : ผีเข่ง

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อกว่าสิบปีมาแล้ว ในวันที่ผมและเพื่อนร่วมชั้นเรียนไปเที่ยวกันที่ทะเลแห่งหนึ่ง

ค่ำคืนที่สายฟ้าแปลบปลาบตัดกับความดำมืดของฟากฟ้า

นางยักษ์ตนนั้นยืนอยู่ในทะเล มือข้างหนึ่งกุมอยู่ที่หัวใจที่ชุ่มโชกไปด้วยเลือด

ผมเดินเล่นอยู่บริเวณชายหาดห่างจากกลุ่มเพื่อนมาพอสมควร

ทันใดนั้นก็ปรากฏเงาตะคุ่มอยู่ตรงชายหาดห่างจากผมไปประมาณห้าสิบเมตร

ผมหยุดเท้าและพยายามเพ่งมองฝ่าความมืดมิดนั้นเพื่อสำรวจสิ่งที่อยู่เบื้องหน้า

...มันไม่ขยับ...ผมไม่ไหวติง...

ราวกับเราทั้งคู่กำลังหยั่งเชิงกันอยู่

เมื่อเห็นดังนั้น ผมจึงคิดจะขยับเข้าไปหา แต่พอผมก้าวเท้ามันก็เริ่มขยับอีกครั้ง

และเมื่อเป็นดังนั้น ผมก็เลยหันหลังกลับและเดินถอยออกมาทันที

แต่เมื่อเหลียวหลังมองกลับไป ผมก็พบว่า...

...มันกำลังตามผมมา...

ผมเร่งฝีเท้าจนกระทั่งหนีมันพ้นด้วยใจตุ้มๆ ต่อมๆ และเข้านอนพร้อมกับเก็บคำถามไว้ในใจ

มันคืออะไร มันวิ่งตามผมทำไม

จนรุ่งเช้า...

ผมเดินกลับไปที่นั่นอีกครั้ง ไม่ได้คิดว่าจะเจออะไรเพราะจริงๆ ก็ลืมไปแล้ว

แต่สิ่งที่ผมเห็นทำให้ผมอดยิ้มในความปอดแหกของตัวเองไม่ได้

มันเป็นเข่งใบเขื่องที่หกคะเมนอยู่บนชายหาดนั่นเอง

คิดว่าน่าจะใช่ แต่ความมืดของเมื่อคืนทำให้ผมมองรายละเอียดอะไรไม่เห็น เลยเห็นเป็นเงาตะคุ่ม

และเมื่อคืนก็คงเป็นจังหวะที่บังเอิญสุดๆ จริงๆ

ที่พอผมหยุดเดินมันก็หยุดกลิ้งพอดี

พอมีลมพัดหน่อยมันก็ทำท่าขยับไปมา

พอผมเดินหนีลมก็พัดมันกลิ้งตามผมมาซะอย่างนั้น

...เฮ้อ ผีเข่งนี่ทำเอาเมื่อคืนขนหัวลุกหมดเลย...

บังเอิญนึกเรื่องนี้ขึ้นได้ตอนอ่านเรื่องเสือเข่งอาละวาด ของคุณมนต้นไม้ครับ ^^

จากคุณ : KTHc
เขียนเมื่อ : 13 มี.ค. 54 23:35:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com