Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปลาไหลญี่ปุ่นย่าง ติดต่อทีมงาน

ฤดูร้อนของปีที่สองที่ผมอยู่ในเมืองคึรึเมะ (Kurume) เกาะกิวชิว  เลิกเรียนฝึกงานแล้ว ตอนเย็นผมออกไปเดินเล่นคนเดียว ตามถนนหลักของเมืองที่มี
ผู้คนอุ้มลูกจูงหลานเดินกันขวักไขว่ เพราะมันเป็นฤดูเดียวที่อากาศไม่เย็นกับมืดช้าถึงสองทุ่ม  ผมเดินมาหยุดที่จักรยานของโอยี่ซัง ลุงจอดรถถีบและกำลังย่างเจ้าปลาไหลยาวคืบเศษเสียบไม้วางอยู่บนตะแกรงเหล็ก  โอยี่ซังบรรจงทาโชยุ (ซีอิ๊ว) ด้วยแปลงน้อยๆลงทั่วตัวปลาไหลญี่ปุ่น(อูนาหงิ)ที่ปากแหลมกว่าปลาไหลไทยของเรา  ย่างเจ้าตัวนั้นเสร็จแกก็ส่งปลาไหลย่างทั้งไม้ให้เจ้าหนูน้อยรับไปพร้อมรับตังค์เป็นเหรียญห้าสิบเยน(100 yen=6 บาทในปี 1968)  คิวผมมั่งสั่งเลย "ฮิโตซึ คุดาซัย-Hitotsu Kudasai-ขอตัวหนึ่งครับ"  ลุงแกก็ชี้ถามเราให้เลือกเอาเองจากที่ว่ายอยู่ในกะละมังที่วางอยู่บนฟุตบาทถนน  ผมชี้ตัวโตหน่อย  แกก็ฉกลงไปคว้าเจ้าตัวนั้นขึ้นมาเช็ดตัวปลาไหลด้วยผ้าชุบน้ำส้มสายชู  แล้วเสียบไม้ทางปากเจ้าปลาไหลลงตลอดจนปลายไม้โผล่เสมอหางของปลา  วางบนตะแกรงย่างเลยตามด้วยแปรงจุ่มโชยุถูทาทั่วตัว  กลับ 2 รอบทาโชยุทุกครั้งที่กลับข้างปลา ไม่ถึง 10 นาทีผมก็ได้ลิ้มรส อูนาหงิ ยาคิ-ปลาไหลญี่ปุ่นย่างซีอิ๊ว ที่ย่างใหม่ๆหอมหวลชวนกินเสียยิ่งกระไร  เดินใต้ต้นหลิวค่อยๆเล็มละเลียดแบบไม่อยากให้มันหมดเลยเชียวละ  รสชาดหวานหอมเนื้อปลาแล้วก็ไม่คาวด้วย
        หลังจากผมกลับมาอยู่เมืองไทยบ้านเราแล้ว  ผมก็ไปเดินตลาด (ท่าน้ำปทุม) เลือกปลาไหลไทย เอาแต่ตัวอ้วนๆไม่โตไม่ยาวนัก ปลาไหลบ้านเรามีเมือกเยอะเลยต้องใช้ผ้าชุบน้ำส้มสายชูเช็ดหลายรอบกว่าจะหมดเมือก
แล้วผมก็ย่างตามตำรับของเกาะกิวชิวเป๊ะเลย  รสชาดน่ะหรือครับ เจ้าปลาไหลญี่ปุ่นย่างน่ะชิดซ้ายแล้วไปไกลๆเลย  เพราะเนื้อของปลาไหลไทยเราเยอะกว่า หวานมากกว่า หอมกว่า อูนาหงิ ของยุ่นด้วย เพียงแต่ยืมวิธีกำจัดเมือกคาวปลาแบบเขามาใช้ด้วยเท่านั้นเราก็ได้ของกินประเภทเดียวกันแต่อร่อยกว่าต้นตำรับเดิมเขาเสียอีก  เอ๊ะนี่พอเป็นเรื่องสั้นกับเขาได้ไหมเนี่ย
                                                        popeye

จากคุณ : youngbear
เขียนเมื่อ : วันภาษาไทยแห่งชาติ 54 21:28:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com