Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องชีวิตคู่ในวัยใกล้ 60 กับการมีปากเสียงกันทุกวัน ติดต่อทีมงาน

บางที เรื่องชีวิตคู่นี่เป็นอะไรที่ยากเกินกว่าที่เด็กอายุ 25 อย่างเราจะเข้าใจนะ

...

คืนวาน คุณพ่อกับคุณแม่ของผม ในวัยเกือบ 60 ปี มีปากเสียงกันครับ

ฟังแล้วอาจไม่ใช่เรื่องใหญ่ เหมือนที่เคยมีคนบอกไว้ว่า “ชีวิตคู่เหมือนลิ้นกับฟัน” ที่ย่อมมีกระทบกระทั่งกันเป็นธรรมดาสามัญ
แต่ครั้งนี้ ดูท่าว่าจะรุนแรงกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา เพราะคราวนี้ผมได้ยินถึงขนาดมีปากเสียงว่าจะไม่ขอดูดำดูดีกันอีกต่อไป

“ไม่ขอดูดำดูดีกันอีกต่อไป”

ฟังแล้วคนเป็นลูกอย่างเราก็แอบสะเทือนใจเล็กน้อย ที่เห็นคนที่เรารักทั้งคู่ ต้องมาอยู่กันอย่างไม่มีความสุขอยู่ตรงหน้า

จะว่าไป จริงๆแล้วนี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผมได้ยินอะไรทำนองนี้ ... จริงๆก็ได้ยินมาหลายครั้ง จนผมลองคิดๆดูแล้ว ถึงขั้นเคยออกปากบอกทั้งคู่ไปอย่างหวังดีจริงๆ ว่า ...

“ถ้าอยู่กันแล้วไม่มีความสุขนะ ก็แยกๆกันอยู่ไปดีกว่านะ เพราะถ้าเป็นตัวผมเอง อะไรที่มันทำให้ไม่มีความสุข อะไรที่ทำให้อึดอัดใจ ผมก็พร้อมที่จะเดินหนีไป โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้นแหละ เพราะมันน่าจะเป็นทางออกที่ทำให้มีความสุขทั้งคู่นะ...ไม่ดีเหรอ?”

คืนนั้น บรรยายการเข้านอนเป็นไปอย่างมาคุ ... แยกกันคนละมุม คนละทิศ

....

เช้าวันต่อมา

ผมตื่นมา อาบน้ำ แต่งตัว เตรียมไปทำงาน

ขณะที่กำลังจะออกจากบ้าน คุณแม่เปิดประตูบ้านเข้ามา พร้อมถุงหิ้วก๊อบแก๊บหลายถุง แอบสงสัยว่าแม่หิ้วอะไรมาแต่เช้า แต่พอแกะออกมาจึงรู้ว่ามันคือข้าวเช้าของผมและพ่อ

ส่วนอีกถุงหนึ่งที่ไม่ได้แกะ แม่เดินเอาไปวางใกล้ๆเตียงที่พ่อนอน แล้วรินน้ำเปล่าใส่แก้วใส มาวางไว้ข้างๆ แล้วเดินมาบอกให้ผมไปปลุกพ่อให้มากินข้าว กินยาได้แล้ว ไม่กินเดี๋ยวก็ป่วยอีกอ่ะ

ฟังแม่พูดจบแล้วแอบสงสัยในใจ นี่หรือ คือคนที่ทะเลาะกันอย่างเอาเป็นเอาตายเมื่อคืนก่อน?

ที่พูดว่าจะไม่ดูดำดูดีกัน ... นี่แค่ข้ามพระจันทร์ผ่านไปคืนเดียว ก็ออกไปซื้อข้าวซื้อยามาให้กินกันเหมือนเดิมแล้ว

ทำไมยอมกันง่ายๆแบบนี้?

คิดๆดูแล้ว ... มันไม่มีเหตุผลจริงๆอ่ะ
คิดดูว่าถ้าเป็นเรา โกรธกัน ไม่คุยกัน เราจะยอมทำอะไรดีๆให้กันมั้ย
ไม่เพียงไม่ทำดีให้กัน อาจจะเลยเถิดไปถึงการดัดนิสิยให้อีกฝ่ายรู้สึกนึกซะด้วยซ้ำ
เหตุผล เพราะเธอควรเรียนรู้ความผิดที่เธอได้ทำกับฉัน

ก็เลยไม่เข้าใจ

...

หรือบางทีความรัก มันก็อาจไม่ใช่เหตุผลเพียงแค่ว่า ...

“เมื่อคืน เธอทำฉันโกรธ เธอไม่รักฉัน เพราะฉะนั้น วันนี้ฉันจะไม่รักเธอแล้วนะ”

“เธอทำฉันเจ็บ ฉันจำ ทำฉันไร้ค่าเพราะฉะนั้นฉันจะไม่ให้อภัยเธออีก”

หรือมันซับซ้อนเกินกว่าจะมาคิดเหตุผลอะไรพวกนี้
หรือจริงๆแล้ว เรื่องพวกนี้ มันอาจไม่ต้องการเหตุผลอะไรเลย?

...

คิดๆดูแล้วก็ยากที่จะเข้าใจนะ

ยากที่จะเข้าใจมามากว่า 25 ปีที่ผมเติบโตขึ้นมาระหว่างการมีปากมีเสียงว่าจะไม่ดูดำดูดีกันของท่านบุพการีสองท่านนี้ แต่ก็เป็น 25 ปีที่สุดท้ายก็ไม่มีช่วงเวลาไหน จะไม่กลับมาดูดำดูดีกัน ตามที่เคยออกปากไว้จริงๆเลยสักช่วงเวลาเดียว ....

นี่เป็นเรื่องที่อยากจะเข้าใจที่สุดเรื่องหนึ่ง...ของชีวิตเลยจริงๆเหอะ

จากคุณ : หนึ่งกระบี่ แปรสามแจ้ง
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 54 13:12:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com