Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

1460 วันกับความฝันของคนบ้า ติดต่อทีมงาน

ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ใช่นักเขียนนะครับ  ไม่เคยเขียนเรื่องสั้น  มาจากห้องสินธร
สำนวนภาษาไม่สวย มีคำผิด ดำเนินเรื่องไม่เป็น แค่อยากถ่ายทอดแนวคิดครับ
เรื่องนี้มีเค้าโครงมาจากเรื่องจริง  ดีไม่ดีอย่างไรอย่าว่ากันนะครับ ขอขอบคุณที่อ่านจนจบ^^

1460 วันกับความฝันของคนบ้า

เป้าหมายสูงสุดในชีวิตคนเรานั้นแตกต่างกันไป  แต่ผมคิดว่าคงมีหลายคนที่มีเป้าหมายชีวิตแบบผม(มั๊ง) คือการเป็นอิสระพร้อมจะเดินทางไปทุกที่ ไปทุกซอกทุกมุมของโลกพร้อมกับครอบครัว  อยากเห็นว่าโลกใบนี้กว้างใหญ่และสวยงามมากแค่ไหน ไปโดยไม่ต้องมีอะไรต้องห่วงงาน หรืออะไรทั้งสิ้น  ไปทำชีวิตให้สุดเหวี่ยงทุกวันเหมือนเป็นวันสุดท้าย
  ผมเป็นเพียงพนักงานบริษัทธรรมดาๆ หรือที่เรียกกันว่ามนุษย์เงินเดือน อายุก็ 28 แล้วถึงจะดูแล้วยังไม่แก่มากนัก(คิดว่านะ ^^) แต่ผมคิดอยู่เสมอว่าเวลาของผมเหลือไม่มากแล้วเพราะคนเราเกิดมาอยู่ได้เฉลี่ยเพียงสองหมื่นวัน ซึ่งถ้านับแล้วผมมีอายุเฉียดหนึ่งหมื่นวันแล้วมันสั้นมากๆ  และในแต่ละวันรู้สึกว่ามันผ่านไปอย่างรวดเร็วเหลือเกิน  ดังนั้นผมต้องเริ่มทำอะไรสักอย่างให้เป็นรูปเป็นร่างได้แล้ว

สิ่งที่ผมคิดจะทำมี 2 อย่างดังนี้ (คิดมา 2 ปีแล้วนะ)
อย่างแรก อิสระทางการเงิน คือมีเงินทองใช้โดยไม่ต้องทำงาน
อย่างที่สอง อิสระทางกาย คือไม่มีสิ่งผูกมัดใดๆ  ที่เป็นอุปสรรคในการไปสู่เป้าหมาย

จากคุณ : รอคอย ณ ดอยหนาว
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 54 23:27:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com