Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แฟนฉัน ๒: จากความทรงจำในลิ้นชัก (ตอนที่ 5-6) ติดต่อทีมงาน

ฉากที่ ๕: ความชอบของผม กับความตั้งใจของแม่

สถานที่: ร้านตัดผม หลังบ้านร้านตัดผม และห้องนอนบนชั้นสองของเจี๊ยบ
ตัวแสดง: เจี๊ยบ พ่อและแม่ และลูกค้าวัยกลางคน ๑ คน ลูกค้าวัยรุ่นอีก ๑ คน

เจี๊ยบในชุดนักเรียนม.ต้นเดินจูงจักรยานเข้ามาในร้านตัดผม พ่อของเจี๊ยบกำลังตัดผมลูกค้าวัยกลางคนอยู่คนหนึ่ง มีเสียงเพลง “รักริงโง” ของสุรพล สมบัติเจริญ จากเครื่องเล่นเทปของพ่อที่ตั้งไว้ในร้านดังแว่วมา

เจี๊ยบกล่าว“หวัดดีครับพ่อ” พ่อกำลังตัดผมไปฮัมเพลงไปด้วย “อ่า...กลับแล้วหรือ วันนี้เรียนสนุกไหมลูก หือ?” พ่อหยุดไถบัตตาเลี่ยน และหันมายิ้มกับเจี๊ยบ  ก่อนกลับไปง่วนกับการตัดผมลูกค้าอีกครั้ง “หวัดดีครับแม่” เจี๊ยบกล่าว เมื่อจูงจักรยานไปเจอแม่กำลังกวาดพื้นบ้านอยู่

“อ้าว...ว่าไง พ่อนักกีตาร์ กลับมาแล้วเหรอ ทำไมวันนี้กลับเร็วนักล่ะ ไม่ซ้อมไอ้ดนตรีบ้าๆบอๆอะไรของแกแล้วเหรอ ดูสิ...แทนที่จะเอาเวลาไปทุ่มเทกับการเรียน” แม่เจี๊ยบยังบ่นเก่งเหมือนเดิม หันมามองเจี๊ยบแปล่บนึง แล้วจึงก้มไปกวาดพื้นไปบ่นไปตามสไตล์แม่จู้จี้ขี้บ่น

[ภาพจับไปที่เจี๊ยบที่ทำหน้าเซ็งๆ ขณะเดินจูงจักรยานไปจอดหลังบ้าน] แม่บ่นต่อ“นี่ก็อยู่ม.๓ แล้ว ปีหน้าก็ต้องสอบเข้าม.ปลาย มัวแต่ดีดไอ้กีตาร์นั่นแล้วจะเอาเวลาที่ไหนไปดูหนังสือล่ะเนี่ย”

[ภาพจับมาที่พ่อเจี๊ยบที่กำลังตัดผมให้ลูกค้า พ่อหันมองมาทางหลังบ้านแว่บนึง ก่อนทำปากเบะกับความขี้บ่นของแม่] แม่ยังบ่นต่อ“กลับมาแล้วก็รีบอาบน้ำอาบท่าซะล่ะ เดี๋ยวพ่อแกตัดผมเสร็จจะได้มากินข้าวกินปลากัน”    “ครับ” เจี๊ยบรับปากก่อนเดินขึ้นบันไดชั้นสองไป

จากคุณ : Younger Pat
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 55 11:36:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com