Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ริมราง ติดต่อทีมงาน

ผมกำลังจะตาย โดยไม่รู้ว่าใครกันเป็นที่ผู้กำหนดให้ผมตาย บ่ายวันหนึ่งในฤดูร้อน ณ โรงพยาบาลใหญ่กลางใจเมือง
คุณหมอคนหนึ่งกำหนดให้ผมตาย อย่างรีบร้อนภายสองเดือนข้างหน้าหลังจากวันนี้ ถึงจะไม่เคยพบหน้ากันมาก่อน
แต่ผมก็ต้องเชื่อเรื่องที่ชายในชุดขาวนั่นพูด ด้วยบุคคลิกและสีหน้าที่บ่งบอกว่ามันไม่ใช่เรื่องล้อกันเล่น
แม้รู้ดีว่าหมอไม่ได้กำหนดให้ผมตายจริงๆ และผู้กำหนดตัวจริง มันอาจจะเป็นใครซักคนหนึ่ง ใครซักคนที่ผมคงไม่มีเวลาจะหาคำตอบ
ดังนั้นผมเลยกำหนดให้หมอเป็นคนกำหนดให้ผมตาย โดยไม่ต้องรอถามความเห็นจากใครให้เสียเวลา
ผมเข้าใจดีว่าปอดและจมูก จะยังคงทำหนังที่ของมันต่อไปได้ดีอีกซักระยะ แต่มันติดอยู่ที่ว่า สมอง มันกลับส่งการให้ผมเริ่มตายลงอย่างช้าๆ
คำพูดที่ให้กำลังใจไม่มีความหมายอีกแล้ว ยังไงซะความจริงมันก็จะปรากฎขึ้นในอีกสองเดือนหรืออาจจะน้อยกว่านั้นก็เป็นได้
และในที่สุดหลังจากวันนั้นมาถึงผมก็คงจะมีสถานะเป็น ผู้ตายด้วยโรงมะเร็ง โดยไม่ต้องสอบแข่งกับใคร
      ผมตาย ตายทั้งๆที่ผมยังหายใจ ขอเรียกมันว่าการตายหลอก ผมคิดเอาเองว่ามันคงเหมือนกับการเผาหลอก ก่อนที่จะได้เผาจริงๆ
การตายไป ก่อนที่จะถึงเวลาตายจริง มันคงจะแย่ที่สุดในชีวิตผมแล้ว ที่เป็นเช่นนั้นคงเป็นเพราะผมนึกไม่ออก ว่าจะมีอะไรแย่กว่าอีก
ด้วยไม่แน่ใจว่าการตายแล้วจริงๆ จะแย่ไปกว่านี้รึป่าว จะดีไหมถ้าผมไม่ต้องรู้ล่วงหน้า จะดีไหมถ้าอยู่ๆผมก็ตาย ก่อนที่ผมจะทันรู้ตัว
แค่ตายไป โดยไม่ต้องเผ้ารอ ใช่แล้ว ผมกำลังเผ้ารอ ตลอดชีวิตที่ผ่านมา การเผ้ารอมักนำซึ่งผลลับที่ดี
เป็นต้นว่า ผมรอให้ถึงวันเงินเดือนออก รอให้ของที่สั่งไปมาส่ง รอให้ใครซักคนมามาพบเจอ บางทีเรื่องแย่ๆในชีวิตผม
มันอาจเดินทางได้รวดเร็วมาก มากจนผมไม่เคยต้องรู้สึกถึงการรอคอยมันเลย หรืออาจจะด้วยเหตุนี้ที่ีทำให้ คำว่ารอ ในครั้งนี้สำหรับผม
มันจึงแตกต่างจากทุกครั้งที่ผ่านมาเหลือเกิน
ผมกำลังรอการมาถึงของ...โลกหน้า

เรื่องของโลกหน้าหลังความตาย และ การรอคอยสุดท้าย จะนำไปสู่การเริ่มต้น เร็วๆนี้

ได้โปรดขอความกรุณารบกวนอ่าน แนะนำ ติชม ในโอกาสต่อไป งานทดลองเขียนเรื่องสั้น
ครั้งแรกในชีวิตของผม
เร็วๆนี้

โกโก้น้อย

จากคุณ : โกโก้โมโหมาก
เขียนเมื่อ : วันวิสาขบูชา 55 18:39:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com