Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อย่าบอกลาฉัน....แม้จะเป็นวันสุดท้าย...จะได้ไหม..? ติดต่อทีมงาน

อย่าบอกลาฉัน....แม้จะเป็นวันสุดท้าย...จะได้ไหม..?

บทที่ 1..ผม

ผม...เคยบอกเธออย่างนี้จริงๆ ไม่ว่าความรักของเราจะก่อร่างสร้างตัวมาอย่างไร...แบบไหน....ก็ตาม ไม่ว่าจะมีจินตนาการที่แสนหวานอย่างไรก็ตาม..แต่เราจะหนีความจริงไม่พ้น.....ความจริงที่แสนน่ากลัว..บางอย่างที่กั้นความฝัน กั้นความรัก..ตลอดกาล ชีวิตจริงไม่ใช่นิยาย และไร้คำอธิบาย

ผมเคยบอกเธอว่า

“ถ้าคุณจะจากผมไป คุณอย่าสั่งลา..หรือบอกลา..ผมได้ไหม...”
เธอมองหน้าผมอย่างหาคำตอบ  และถามขึ้นว่า

“ทำไมคะ”

ผมถอนใจ จับมือเธอ มองตาเธอ หอมแก้มเธอ ก่อนตอบว่า

“เพราะผมไม่อยากเจ็บ กับคำว่า..ลาก่อน....จากกันแล้วนะ....ไม่เจอกันอีกแล้วนะ......ถึงมันจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็ตาม แต่ผมไม่อยากจะได้ยิน.....พียงเราจากกันด้วยวิธีปรกติ....ธรรมดา.... เดินจากกันธรรมดา....คุณกลับบ้าน..ผมกลับบ้าน..อย่างน้อย ..วันพรุ่งนี้....ผมก็ยังมีความหวังว่า...ผมจะได้เจอคุณอีก....ผมหวังว่าคุณจะโผล่มาหาผม.. แล้วบอกว่า สวัสดีค่ะ....เจอกันอีกแล้วนะคะ”

ใช่แล้ว...มันเป็นเรื่องง่ายๆ เพียงไม่เอ่ยคำอำลา

ผมกลัวการลาจาก ทั้งที่รู้ว่า มันมีจริง!

เพียงไม่เอ่ยคำอำลา ก็ยังมีหวัง...ต่อให้หวัง...และ รอคอยจนตายก็ตาม..

หลายคนมองผมเป็นคนแปลก..แต่หลายครั้งผมก็รู้สึกว่า ผมแปลกคนจริงๆ

บทที่ 2 เธอ...

นี่ฉันจะทำอย่างไรกับผู้ชายคนนี้นะ....ผู้ชายที่บ้ายิ่งกว่าบ้า....ชนิดว่า ฉัน ไม่ เคย เจอคนแบบนี้...คนที่กลัวคำว่า ลาก่อน...คนที่ไม่ยอมให้ฉันเดินไปส่งที่รถ..ด้วยเหตุผลว่า...กลัวคำว่า “ลา”  เราไม่เคยจากกัน ด้วยการกล่าวคำ อำลา เลยสักครั้ง

มันบ้าชัดๆ

เขาเคยบอกฉันว่า....” อย่าไปส่งได้ไหม....ทำตัวให้เป็นปรกติ..ไม่ต้องบอกลา...ผมจะได้รู้สึกว่า การจากกันวันนี้ มันเป็นเรื่องธรรมดา..เหมือนเรากลับบ้านใครบ้านมันที่จะมีโอกาสเจอกันพรุ่งนี้ ตามปรกติ...เราจะมีโอกาสเจอกัน ในวันต่อไป...ไม่ต้องบอกลาผมได้ไหม..ต่อให้คุณจำเป็นต้องบอกลาก็ตาม...”

คนอย่างนี้ก็มีในโลก....ฉันนึกในใจ...คนที่หลอกตัวเอง.......หลอกตัวเองอย่างยินยอมพร้อมใจ...กลัวที่จะเผชิญกับความจริง....อยู่ในโลกแห่งความลวงตลอดไป โดยไม่ยอมรับความเป็นจริง..กลัวกระทั่งคำเอ่ยลา....

หรือกลัวกระทั่ง..
ว่าฉัน จะแต่งงานใหม่แล้ว....

ทั้งที่ฉีนรักเขา
แต่ความรักอย่างเดียว ไม่พอ หรือไม่เคยพอ..

ฉันไม่ปฏิเสธว่า ฉันรักเขา เหมือนที่รู้ว่า เขาก็รักฉัน...รักมากด้วย..รักอีกรูปแบบหนึ่ง ที่ก้าวพ้นจากความรักแบบธรรมดาสามัญ

แต่เสียดายว่า โลกแห่งความจริง ไม่ยอมรับในข้อนี้

แต่ฉันยังหาจังหวะและโอกาสบอกเขาไม่ได้

เพียง..บอกว่า...ที่ผ่านมา เป็นสิ่งดีๆ..ที่จะเก็บไว้ในความทรงจำ

ครอบครัวฉัน ไม่ได้เลือกเขา

ฉันเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว

ดังนั้น
ฉันจึงสละความรัก และคนรัก  และความรัก...

สู่โลกแห่งความถูกต้อง และความเป็นจริง ความรักเป็นเพียงเงาอดีต เงาแห่งความฝัน และภาพลวงตา

ลาก่อนที่รัก...แต่ฉันไม่ได้บอกคำรักกับเขา
ฟังดูมันแย่กว่าแย่ใช่ไหม....
//

บทที่ 3

อำลา

“ฉันไปส่งคุณที่รถนะคะ”

“ไม่"

ผมตอบเสียงชัดเจน ไม่ต้องส่ง เพราะการส่ง จะต้องมีคำอำลา ทำไมไม่ทำตัวเป็นปรกติ ว่าเราไม่ได้จากกันแสนนาน...แสนไกล.... ผมไม่ต้องการ การส่งเพื่อลาจาก ทำไม่เราไม่ทำตัวเป็นปรกติ....ไม่ต้องบอกลา..เพื่อผมจะได้คิดว่า..วันพรุ่งนี้ เรายังจะมีโอกาสเจอกัน....ยิ้มให้กัน..ทักทายกัน..เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น....เพราะผมยังจะได้ทำใจว่า พรุ่งนี้..คุณจะเดินมาหาผม..แล้วบอกว่า..สวัสดี....ไปเดินเล่นด้วยกันไหม....ไปทานข้าวด้วยกันไหม...คุยกันเป็นปรกติ

ต่อให้มันเป็นไปไม่ได้ก็ตาม

**

บทที่ 4
บทสุดท้าย

ใช่แล้ว...ฉันแต่งงาน...ฉันไม่ได้บอกลาเขาคนนั้น..อย่างที่เขาต้องการ แต่ฉันรู้ว่า เขาต้องทุกข์โศกตรมอย่างถึงที่สุด เขาต้องนอนซบหมอนร้องไห้ปานใจจะขาด.. และคิดถึงฉันจนกว่าจะหลับไป เขาต้องทรมานมากจนเกินคำบรรยายใดๆ...ทำไมฉันเป็นคนแบบนี้นะ..ทำไมฉันเลือกสิ่งที่ถูกต้องแทนที่จะเลือกหัวใจของตัวเอง....ฉันคงทำผิดมากมาย...

เจ้าบ่าวของฉัน ไม่ใช่คนเลวร้าย อะไร  เขาเป็นคนดี....

เพียงแต่…………

**

บทที่ 5...

ผมไปงานแต่งงานของเธอ แอบมองจากเงามืด ของสุมทุมพุ่มไม้ ผมไม่กล้าโผล่หน้าไปในใครเห็นโดยเฉพาะเธอ...ผมไม่อยากให้ใครเห็นน้ำตาของผม..น้ำตาของลูกผู้ชาย ในเงาไม้และแสงจันทร๋เลือนราง  เสียงเพลง..เสียงพูดคุย..บรรยากาศแห่งความสุขแบบนั้น..ผมไม่ควรไปเกี่ยวข้อง ถ้าหากน้ำตาจะไหลริน ก็ขอเพียงมีเงาไม้และความมืดปลอบประโลมก็พอแล้ว

ที่รัก.... ผมไม่ได้รับบัตรเชิญ.แต่วางหัวใจไว้ตรงนี้...............

ผมควรดีใจกับเธอ ไม่หึง ไม่หวง อีกต่อไป มันไม่มีประโยชน์อะไรเลย

ใช่ไหม..
คิดได้แต่บางทีหัวใจมันไม่มีเหตุผล

ผมถามใจตัวเอง แต่ใจของผมหลบหน้าผมไปเสียแล้ว กระทั่งหัวใจของตัวเองยังทิ้งผมไปเสียแล้ว

**

บทส่งท้าย

ฉันพยายามลืมเขา...ลืมความทรงจำ ลืมคำสัญญา...แต่ฉันไม่มีวันลืมคำพูดของเขาเลย

“อย่าบอกลาผมนะที่รัก...เพียงคุณไม่บอกลา...เราจะไม่แยกจากกัน คุณห่างผมแต่กาย แต่ใจผมอยู่กับคุณตลอดเวลา”

นั่นเอง..เป็นสิ่งที่เขา ไม่เคยยอมให้ฉันบอกลา

แต่ตอนนี้ฉันต้องเป็นฝ่ายไปหาเขาแล้ว... เขาคงจมอยู่กับความทุกข์ทรมานมานานแสนนาน ความรักที่ไร้ขีดจำกัด ไม่ใช่เพราะทางกายภาพ  ทำไมฉันไม่ทำอะไรให้ถูกต้องเสียแต่แรก...ทั้งที่ฉันเองก็คิดว่าเข้าใจคำว่ารัก.แต่ทำไมปล่อยให้เขาทรมานอย่างเดียวดาย ตลอดเวลาที่ผ่านมา

//////

บทส่งท้ายจริงๆ

“คุณย่าจากพวกเราไปแล้ว”

ฉันได้ยินแบบนี้จริงๆ  แต่กลับโล่งใจอย่างประหลาด ญาติๆ ..ลูกและสามีซึ่งอยู่ข้างเตียงมีสีหน้าหม่นหมองเสียใจ.....พวกเขาเป็นคนดี .และการแต่งงานก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิด...ฉันมีชีวิตที่ดีตลอดมา เพียงรู้สึกว่ามีอะไรบางอย่างที่ขาดหาย..ไม่สมบูรณ์.

เพียงตอนนี้ ฉันเห็นชายชราปรากฏต่อหน้าฉัน...ซึ่งไม่สำคัญอีกแล้วในเรื่องนี้....รอยยิ้มที่อบอุ่น ผ่านเวลามายาวนาน และฉันไม่เคยลืม...

“ขอบคุณที่ไม่บอกลาผม...ไม่งั้นผมคงตามคุณไม่เจอ”

ฉันยิ้ม.ทั้งที่น้ำตาหลั่งริน...วางมือลงบนอุ้งมืออบอุ่นนั้น..และยิ้มจากใจ

ที่รัก..ฉันจะไม่บอกลาคุณ..แม้จะเป็นวันสุดท้าย.....ของชีวิต..และหัวใจ

ตอนนี้เราอยู่ด้วยกันแล้วใช่ไหม..ที่รัก

จบแย้ว

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 55 21:29:21

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 55 21:01:52

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 55 20:57:28

จากคุณ : Psycho man
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 20:46:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com