Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องสั้น : ยังไม่มีชื่อเรื่อง (แนวแฟนตาซี ผี วิญญาณ) ติดต่อทีมงาน

คุณเคยคิดบ้างไหมหากจะต้องกลายเป็นวิญญาณ คุณจะทำตัวอย่างไร คุณจะเป็นวิญญาณที่ดีหรือไม่  
ก่อนตายผมไม่เคยคิด
แต่หลังจากที่ตายแล้ว ผมขออธิบายให้พวกคุณฟัง

คุณหลายๆ คนอาจสงสัยว่า ผมสามารถอธิบายได้อย่างไรในขณะที่ไม่มีร่างกาย และจะอธิบายไปเพื่ออะไร
หลายๆ ข้อสงสัย ผมไม่สามารถตอบได้ แต่สิ่งที่ผมต้องการคือ คุณ

คุณคนใดก็ได้ ที่สามารถรับเอาผมเข้าไปในจิตใจ และให้กำเนิดผมในฐานะเพื่อนผู้เคียงข้างคุณในสถานะอันแตกต่าง
โลกมนุษย์ เป็นโลกใบเดียวกัน กับโลกวิญญาณ
ขอเชิญเข้าสู่ความศิวิไลซ์แห่งโลกวิญญาณ เข้าใจและเรียนรู้ถึงความยาวนานของมิคสัญญีภพ

นี่อาจเป็นคู่มือของคนที่ไม่เคยตาย
การเปลี่ยนผ่านสถานะไม่ได้ยากเกินความเข้าใจ แต่คุณกล้าไหม หากวันนี้จะต้องคงอยู่กับมันไปชั่วนิรันดร์

บทที่ 1 นาฬิกาและความสัตย์

พระอาทิตย์สีแสดแผดเผา เรือลำยาวแล่นเอื่อยๆบนผืนน้ำสีคล้ำ ศพของผมเน่าเละเทะเกี่ยวติดอยู่กับเสาเหล็กหักๆ  แกว่งไกวไปมา
แขนและขาของผมถูกกัดกินด้วยปลาใหญ่น้อย เส้นผมปลิวตามแรงกระเพื่อมของสายน้ำ  ผมจ้องมองลำแสงที่ส่องลอดผิวน้ำลงมา
ผมรับรู้ได้ถึงมวลพลังงานอันแปลกประหลาดซึมแซรกเติมเต็มเข้ามาอย่างท่วมท้น

การเปลี่ยนสถานะในช่วงเวลาดังกล่าว
มันไม่สามารถอธิบายได้ว่าเจ็บปวดหรือไม่ สิ่งที่ผมรับรู้ได้คือ บรรยากาศโดยรอบของผมเปลี่ยนไป
น่าจะคล้ายๆ กับเกสรดอกไม้ที่ปลิวกระจายไปตามแรงลม

ผมถูกโอบอุ้มด้วยแรงลมมหาศาล และหมุนวนไปมาอย่างบ้าคลั่ง
วิญญาณของผมไม่สามารถเดินบนพื้น หรือบินไปในอากาศ
ผมเป็นกลุ่มก้อนยวบยาบ ควบคุมไม่ได้ ปลิวว่อนและแตกกระจายออกเป็นชิ้นเล็กๆ

ความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น ดังตัวอย่างข้างต้น
ในโลกของวิญญาณเรียกว่า "การเปลี่ยนสถานะ"
เรามีการเติบโต  มีระดับขั้นของวิญญาณ มีกระทั่งค่านิยมและการแบ่งแยกประเภทของสถานะ

ณ สถานที่แห่งนี้ มีทุกอย่างเหมือนกับโลกมนุษย์ แม้กระทั่งนาฬิกาบอกเวลาบ่ายโมงตรง
และด้วยความสัตย์ ผมไม่รู้สึกถึงความเป็นมนุษย์ของตนเองอีกต่อไป

เครดิต ภาพ : http://98.130.9.37/the-supernatural-realm.html

จากคุณ : otomodachi number 1
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 55 22:42:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com