กลอนแต่งงาน

คุณพี่สาวจะแต่งงานครับ ผมเอากลอนไว้ตรงนี้นา
    ไปนั่งแต่งอยู่พัก คิดไม่ออก จนอยากแต่งงานใหม่
    อีกสักครั้ง เพื่อหัวจะไวขึ้น ถ้าไม่ชอบใจก็ไม่
    เป็นไรครับ

o น้องขอให้สุขีนะพี่สาว
    ระวังแมวหง่าวคลานเข้าหา
    ไม่ต้องเรียกเหมียวเหมียวก็เลี้ยวมา
    พี่เขยยิ้มร่าทำตาววาว
    ให้มีหลานไวไวเอาใจช่วย
    ขอสุดสวยแสนดีเหมือนพี่สาว
    หากพี่เขยพูดมากทำปากยาว
    ให้นอนหนาว-ฮี่ฮี่..พี่อย่าลืม/.

o ได้เริ่มต้นบนนิยามของความรัก
    แล้วสลักสองหทัยร่วมใจฝัน
    เพียงกุมมือก็รู้ค่าว่านิรันดร์
    สานมือทอไหมจันทร์คู่ขวัญเคียง
    ขอเทพดลมนตราทิพย์มาเถิด
    พรประเสริฐโลกสามสู่น้ำเสียง
    อย่ารู้คลายสายรักที่ถักเรียง
    ให้มีเพียงดินกลบหน้าจึงราโรย/.

จากคุณ : ราม ลิขิต - [ 3 มี.ค. 46 14:31:02 A:203.113.81.132 X: ]