Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ ไปทะเลกันดีกว่า : เกาะหลีเป๊ะ ++ [ตอนที่ 3 : นั่งเรือหางยาวเสียวๆ ไปเที่ยวเกาะผึ้ง เกาะรอคอย เกาะหินซ้อน เกาะหินงาม]

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน ^___^

หลังจากที่ผมได้เดินทางทั้ง ทางอากาศ ทางบก ทางน้ำ ครบสูตร จนกระทั่งมาถึงเกาะหลีเป๊ะแล้ว ตามกระทู้นี้

++ ไปทะเลกันดีกว่า : เกาะหลีเป๊ะ ++ [ตอนที่ 1 : เหินฟ้าสู่หาดใหญ่เช้าตรู่กับแอร์เอเชียโปร 1 บาท แล้วต่อรถต่อเรือ]
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E5118049/E5118049.html

แล้วผมก็ได้พาทุกๆ ท่านสำรวจรอบๆ เกาะหลีเป๊ะครับ ว่ามีอะไรบ้าง หาดทรายก็ขาวละเอียดมากๆ แล้วที่พักจะเป็นอย่างไรบ้าง ตามกระทู้นี้ครับ

++ ไปทะเลกันดีกว่า : เกาะหลีเป๊ะ ++ [ตอนที่ 2 : เดินเล่นรอบเกาะ สำรวจที่พัก]
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E5124101/E5124101.html

-----------------------------------------------------------
    ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จากสมาชิก Blueplanet รุ่นพี่ๆ ที่ได้เคยไปเกาะหลีเป๊ะกันมาก่อนนะครับ ซึ่งถ้าข้อมูลผิดถูกอย่างไร อย่าเพิ่งว่ากันและถ้าได้ช่วยแก้ไขให้ถูกต้องจะเป็นสิ่งที่ดีมากเลยครับ (ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ)

ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า กระทู้นี้จะไม่มีภาพที่อยู่ใต้น้ำเลยครับ... เพราะผมไม่มีเคสสำหรับใส่กล้องลงน้ำครับ .... ก็ลองติดตามดูภาพใต้น้ำกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นๆ ว่าสวยสดงดงามเพียงใดครับ ^___^

มาถึงตอนนี้ .... แน่นอนครับว่ามาถึงเกาะหลีเป๊ะก็ต้องไปเที่ยวเกาะอื่นๆ ด้วย จริงๆไหมครับ ^___^

ซึ่งเคาน์เตอร์ขายทัวร์ไปเที่ยวจะมีเยอะมากๆ นะครับ
    -- สำหรับผู้ที่มากันหลายคน : เหมาเรือยกลำไปเที่ยวก็สนุกไปอีกแบบหนึ่งครับ ลองสำรวจราคาเหมาในแต่ละที่ดูก่อน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง [/b]ให้ลองสอบถามราคาจากที่พักของตนเองก่อนก็ดีครับ[/b] (เพราะมีไม่น้อย ที่พบว่า ที่ที่ตัวเองพักอยู่หน่ะ ถูกที่สุดแล้ว!!! ตามที่มีสมาชิก Blueplanet หลายๆ ท่านได้บอกกันมาโดยตลอดครับ)
    -- แต่สำหรับการมาคนเดียว หรือมากันเป็นคู่ๆ : ก็จำเป็นต้องร่วมแชร์กับคนอื่นๆ ซึ่งเคาน์เตอร์ทัวร์ก็จะมีขายกันเยอะเหมือนกัน ในราคาที่คิดต่อหัว รวมอาหารและอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว ซึ่งผมคิดว่าก็โอเคดีครับ ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้ (แน่หล่ะครับ ใครจะเหมาเรือไปเที่ยวคนเดียว เว้นแต่ไม่มีปัญหาด้านทุนทรัพย์เลย ^___^ )

เราจะไปเที่ยวเกาะอะไรกันบ้าง?

โปรแกรมที่ผมลองสำรวจมามีดังนี้ครับ
    1.โปรแกรมรอบใกล้ๆ : ร่องน้ำจาบัง-เกาะหินงาม-หาดทรายขาว(ราวี)-เกาะอาดัง
    -- แค่เรือเฉยๆ ไม่มีอาหารและอุปกรณ์ : 250-350 บาท/คน
    -- มีอาหารเที่ยง(ข้าวกล่อง) และอุปกรณ์ : 450 บาท/คน (เกือบทุกๆ เจ้าเป็นราคานี้หมด)
    -- กรณีเหมาลำได้สูงสุด 8 คน : 1,200 บาท ไม่รวมอาหารและอุปกรณ์

2. โปรแกรมรอบไกล : เกาะดง-เกาะหินซ้อน-เกาะรอคอย-เกาะผึ้ง
    -- มีอาหารเที่ยง(ข้าวกล่อง) และอุปกรณ์ : 500-750 บาท/คน
    -- กรณีเหมาลำ 8 คน คิด 1,800 บาทไม่รวมอุปกรณ์
    -- กรณีเหมาลำรวบ 2 โปรแกรมรวมกัน ไปครบทุกเกาะ คิด 2,500 บาท ไม่รวมอุปกรณ์ จะไปวันเดียวหรือแยกเป็น 2 วันก็ได้ครับ

อธิบายภาพก่อนนะครับ เผื่อผู้ที่ยังไม่เคยไปจะได้นึกว่าเกาะอะไรอยู่ตรงไหนได้ ..... อาจจะเป็นแผนภาพที่ดูไม่ค่อยสมมาตราส่วนจริงๆ อ่ะนะครับ

รอบเล็ก
    -- จุดสีฟ้า = เกาะจาบัง (ที่ชอบไปดูร่องน้ำจาบังกัน ซึ่งเห็นว่าสวยมาก โดยเฉพาะในช่วงขึ้น 15 ค่ำ : ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)
    -- จุดสีเขียว = เกาะหินงาม (ที่จะเห็นหลายๆ กระทู้บอกว่า ถ้าซ้อนหินตั้งได้ 12 ก้อน จะขออะไรก็สมหวังครับ)
    -- จุดสีเหลือง = เกาะยาง
    -- จุดสีน้ำเงิน = หาดทรายขาว (เกาะราวี)
    -- จุดสีม่วง = เกาะอาดัง

รอบใหญ่
    -- จุดสีน้ำตาล = เกาะผึ้ง
    -- จุดสีชมพู = เกาะรอคอย (หาดทรายสวยมากกกก)
    -- จุดสีแดง = เกาะหินซ้อน (ข้างใต้ก็สวยครับ)

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 10 ก.พ. 50 20:11:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom