Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ ไปทะเลกันดีกว่า : เกาะบอร์เนียว ++ [Kota Kinabalu - Labuan Island - Brunei - Manukan Island]

สวัสดีครับ .... ผมได้มีโอกาสเดินทางสู่เมือง Kota Kinabalu รัฐซาบาร์ เกาะบอร์เนียว ประเทศมาเลเซีย เป็นระยะเวลา 6 วัน 5 คืนระหว่างวันที่ 18-23 มีนาคม 2550 กับสายการบินไทยแอร์เอเชีย โปรโมชั่น 1 บาท ไป-กลับเพียง 2,452 บาทเท่านั้น กับการบินตรงกว่า 2 ชั่วโมงครึ่งจากกรุงเทพ

อย่างไรก็ตาม ผมก็คงจะต้องขอสรุปเป็นคร่าวๆ ไปก่อน เพราะถ้าทำละเอียดยิบอย่างที่ผมทำ คิดว่า 4 ตอนก็ไม่จบครับ แล้วผมก็คงจะไม่ได้นอนแน่ๆ ในวันนี้ ......

หลายๆ คนอาจจะรู้จักเมือง Kota Kinabalu ว่าเป็นเมืองที่มีทะเลสวย และภูเขาสูงที่จะต้องไปปีนกันอย่างเดียวเท่านั้น .... แน่นอนครับว่าผมไม่ปีนเขา (คิดว่าไม่ฟิตพอ แค่วัดถ้ำเสือกระบี่ก็จะแฮ่กแล้ว) ผมก็เลยคิดว่า น่าจะหาจุดหมายอื่นๆ ที่พอจะไปเที่ยวได้บ้าง โดยใช้ Kota Kinabalu เป็น Hub ครับ ..... ซึ่งก็สามารถไปเที่ยวได้หลายแห่งอยู่เหมือนกัน

การเดินทางของผมคร่าวๆ มีดังนี้ครับ
    18 มีค. -- กรุงเทพ-โกตาคินาบาลู ไปถึงเข้าที่พัก
    19 มีค. -- โกตาคินาบาลู - เกาะลาบวน
    20 มีค. -- เกาะลาบวน - บรูไน (city tour)
    21 มีค. -- บรูไน - เกาะลาบวน - โกตาคินาบาลู
    22 มีค. -- เกาะมานูกัน
    23 มีค. -- City tour โกตาคินาบาลู - บินกลับกรุงเทพ กับไทยแอร์เอเชีย เที่ยวบินสุดท้ายจากโกตาคินาบาลู

จริงๆ ทริปนี้ก็เหมือนเป็นทริปเรื่อยๆ เฉี่อยๆ ของผม ไปคนเดียว ไปฝึกภาษาอังกฤษ (เพราะไม่ได้เจอคนไทยอีกเลย หลังจากที่ลงจากเครื่องบิน และกลับมาถึงสนามบินในเที่ยวบินขากลับ)

เอาเป็นว่าเริ่มกันเลยแล้วกันนะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้สด แต่จะพยายามไม่ให้ยาวจนเกินไปนะครับ .....

การเดินทางของผมก็เริ่มต้นที่ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ เคาน์เตอร์ Row E หมายเลข 14-15 ครับ ผู้โดยสารส่วนใหญ่เป็นชาวมาเลเซีย คนไทยค่อนข้างน้อยมากๆ

ก็ดีแล้วหล่ะครับ ที่ให้ทางแอร์เอเชีย มาเลเซีย (AK) เป็นผู้ให้บริการในเส้นทาง โกตาคินาบาลู-กรุงเทพ-โกตาคินาบาลู แทนไทยแอร์เอเชีย ตั้งแต่วันที่ 27 มีนาคม 2550 เป็นต้นไป โดยไทยแอร์เอเชีย จะนำเครื่องไปบินเส้นทาง กรุงเทพ-เซี๊ยะเหมิน ทุกวันแทนครับ ..... (เห็นว่าขายดีทีเดียว)

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 24 มี.ค. 50 03:35:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom