Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แผนที่เมืองภูเก็ตและภาพโรงแรมในเมืองเพื่อการตัดสินใจจองช่วงกินเจ

มีเพื่อนเราในห้องนี้ถามผมว่าควรมาเที่ยวภูเก็ตวันไหนถ้าอยากดูขบวนแห่รอบเมือง ขอบอกอีกครั้งเผื่อคนอื่น ๆ ณ ที่นี้ว่าขบวนแห่จะเริ่มมีตั้งแต่วันที่ 13 เป็นต้นไป แต่ขบวนที่ใหญ่จริง ๆ จะเป็นของศาลเจ้าบางเหนียว และศาลเจ้าจุ้ยตุ่ยซึ่งจะแห่ในวันที่ 16 และ 17 เริ่มแห่ประมาณ 7 โมงเช้าไปจบประมาณ 10 โมงเช้า ส่วนของวันอื่น ๆ จะไม่ใหญ่เท่า แต่ก็มีสีสันพอๆกัน  

ขอบอกสำหรับคนที่พักนอกเมืองขอให้รีบเข้าเมืองมาก่อน 7.00 น.เพราะถ้าแห่แล้วจะปิดถนน ทำให้รถติดมาก นอกจากนี้ยังหาที่จอดรถไม่ได้อีกต่างหาก  เนื่องจากชาวบ้านจะตั้งโต๊ะบูชาหน้าบ้าน ทำให้ไม่มีที่จอดรถ ถ้าจอดรอบนอกก็เดินไกล ยิ่งถ้าไม่ชำนาญแล้วเวียนหาที่จอด จะพาลหลงเอา หงุดหงิด เสียเวลา กลายเป็นว่าเที่ยวไม่สนุก

สุดท้ายเธอบอกว่าขอนอนในเมืองสัก 2-3 คืนดีกว่า ผมแนะนำโรงแรมที่อยู่ใกล้วงเวียนหอนาฬิกา ซึ่งทุกขบวนแห่จะต้องผ่านให้ แต่ออกจะไม่เป็นธรรมถ้ามัดมือชก ผมเลยถ่ายรูปมาให้ดูว่าโรงแรมในเมืองหน้าตาเป็นอย่างไร  แต่ผมคงไม่สามารถให้ความเห็นใด ๆ ในกระทู้นี้ ขอให้ตัดสินใจเลือกดูเอาเองครับ

ภาพแรกเป็นแผนที่ซึ่งขออธิบายหน่อยนะครับว่า ขบวนแห่ของศาลเจ้าบางเหนียวจะแห่จากศาลเจ้าขึ้นเหนือไปวงเวียนหอนาฬิกา -ผ่านหน้าโรงแรมถาวร-ผ่านวงเวียนน้ำพุออกไปทางตะวันตกไปเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ศาลเจ้าจุ้ยตุ่ย(ไม่มีในแผนที่)  แล้วจะวกเข้าเมืองมาอีกที ส่วนของศาลเจ้าจุ้ยตุ่ยก็จะแห่สวนทางกัน แต่จะเปลี่ยนเส้นทางเข้าถนนอื่น ๆ เพื่อให้ชาวบ้านได้รับพรโดยทั่วถึง จุดที่นักท่องเที่ยวชอบไปชมคือที่วงเวียนหอนาฬิกา และบริเวณถนนรัษฎาครับ ส่วนหนึ่งอยู่ที่มีสภาพแสงเวลานั้นพอถ่ายรูปได้สวย

กินเจไม่ได้มีแค่ขบวนแห่นะครับ ช่วงเวลานั้นจะมีการขายอาหารเจแทบทั้งเมือง มีการติดธงทิวตามถนน บริเวณหน้าศาลเจ้าจะมีการตั้งเพิงขายอาหารเป็นแนวตามถนน ช่วงกลางคืนบางคืนจะมีการปีนบันไดมีด ลุย(ถ่าน)ไฟ  สะเดาะเคราะห์ ผู้คนในส่ชุดขาว (ปีที่แล้วใส่เสื้อเหลืองมากหน่อย) บรรยากาศสนุกครับ

จากคุณ : อาป๋อง - [ 4 ก.ย. 50 12:05:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom