Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"คุณครับ!! สนใจรับเป็ดอบจากบิสิเนสคลาสไหมครับ?" [บริการอันน่าประทับใจจากการบินไทย TG628/629 สู่ฮ่องกง]

สวัสดีครับ แฮ่ๆๆ อันนี้ก็คือกระทู้รีวิวเที่ยวบินไปฮ่องกงกับการบินไทย อ่ะแหล่ะครับ พอดีมีเรื่องอันน่าประทับใจก็เลยเอามาฝากกันซักหน่อย .... กระทู้ฉบับเต็มภาพประกอบเพียบ อยู่ตามลิ๊งค์นี้เลยครับ ....
    http://www.hflight.net/forum/m-1193080104/s-all/

อ้อ!! ส่วนสาระสำคัญจากชื่อกระทู้นี้ จะอยู่ที่ คห. 36-37 นะครับ
    จะข้ามไปอ่านเลยก็ได้ครับว่า ทำไมจึงต้องตั้งเป็นชื่อกระทู้นี้ด้วย หน่ะครับ ...

สิ่งที่แตกต่างไปก็คือ ทริปนี้ผมไม่ได้บินไปเอง แต่ที่บ้านผมเค้าไปกัน ก็เลยกำชับแกมบังคับ ให้น้องสาวผมถ่ายภาพมาให้ดูเยอะๆ ด้วยอ่ะครับ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ....

เมื่อสัปดาห์ก่อน ที่บ้านผมเค้าหนีไปเยี่ยมญาติที่ฮ่องกงกัน 1 อาทิตย์แถมข้ามฟากไปกวางโจวด้วย ... ปล่อยให้ผมทำงานรักษาสัตว์ตัวเป็นเกลียว นอนเฝ้าบ้านอยู่คนเดียว (ความจริงอยากไปอยู่.. แต่ก็ห่วงหน้าที่การงานตัวเอง ลางาน 1 อาทิตย์ โดนไล่ออกกันพอดี!!)

จองตั๋วกับเอเย่นต์ใกล้ๆ ที่ทำงานผมนั่นเอง ซึ่งก็ได้ราคาตั๋วมาถูกใช้ได้ สำหรับการบินไทย
    เชียงใหม่-กรุงเทพ-ฮ่องกง การบินไทย ไป-กลับ ได้มาราคา 13,950 บาท (รวมภาษีทุกอย่างแล้ว)
    -->> ในขณะที่ Hongkong Express (UO788/789) เชียงใหม่-ฮ่องกง บินตรงกับเครื่องโบอิ้ง 737-800 พี่แกก็ขายราคารวมภาษีก็ปาไป 13,xxx บาทแล้ว... แถมเวลาไม่ดีอย่างแรง กว่าจะบินจากเชียงใหม่ไปถึงเช๊คแล๊บก๊อกก็ปาเข้าไป 23.45 น. โหดไปสำหรับพ่อ-แม่ผมอ่ะครับ เหอๆๆๆ
    กรุงเทพ-ฮ่องกง การบินไทย ไป-กลับ ราคา 10,300 บาท (รวมภาษีทุกอย่างแล้ว)
    BKK-CNX เป็น V Class และ BKK-HKG เป็น Q Class ครับ เดินทางไป-กลับ พร้อมกัน 4 คน

CNX-BKK 15 OCT TG125 7:00 - 8:10
    BKK-HKG 15 OCT TG628 10:40 - 14:30
    HKG-BKK 21 OCT TG629 14:10 - 15:50
    BKK-CNX 21 OCT TG126 19:00 - 20:10

ดังนั้น ผมจึงกำชับแกมบังคับเป็นอย่างดีให้น้องสาวผมถ่ายภาพมาฝากให้มากที่สุด  

เริ่มต้นกับเที่ยวบินแรกครับ...

15 ตุลาคม 2550
    TG125 เชียงใหม่ - กรุงเทพ 7.00 - 8.10 น. กับป้า AB6 HS-TAD

เช้าวันนั้นผมก็ต้องตื่นแต่เช้าเป็นสารถีไปส่งคุณพ่อ กับน้องสาว ไปขึ้นเครื่องการบินไทยที่สนามบินเชียงใหม่
    TG125 ไฟล์ทเช้าสุดที่ออกจากเชียงใหม่ซะด้วย ฝนก็ตกหนัก .... ไปถึงสนามบิน 6.30 น. พอดี
    รีบไปเช็คอินที่อาคารระหว่างประเทศ เช็คอินทรู ตรงไปฮ่องกงเลยครับ ซึ่งกระเป๋าก็จะถูกย้ายจากเครื่องเชียงใหม่ ไปเครื่องฮ่องกงโดยอัตนโนมัติ สบายแฮ เราก็ผ่าน ตม. ออกจากเชียงใหม่ซะเลยครับ ....

แป๊บเดียวก้ได้บอร์ดดิ้งพาส แล้วก็ไปผ่าน ตม. เลย (ผมก็ได้แต่โบกมือบ้ายบาย เฝ้าบ้านอยู่คนเดียว 1 อาทิตย์ --เศร้า!!)

ต่อจากนี้ก็เป็นเรื่องที่น้องสาวเล่าให้ฟังแล้วหล่ะครับ .... หลังจากประกาศเรียกผู้โดยสารขึ้นเครื่องป้า AB6 ไปแล้ว ทุกคนรัดเข็มขัดแล้ว ... คุณกัปตันประกาศว่า เครื่องบินจะล่าช้าออกไปอีกเนื่องจากสภาพอากาศที่จะไม่ดี ....
    สรุปว่า TG125 ทะยานออกจากเชียงใหม่ เวลา 7.30 น. ดีเลย์ไปร่วมๆ 30 นาทีเนื่องจากสภาพอากาศครับ  ;)

อาหารไฟล์ทนี้ เห็นว่าเป็นครัวซองค์ แต่ด้วยความที่น้องผมหิวมากเลยสวาปามเข้าท้องไปเรียบร้อย ไม่ได้ถ่ายภาพอะไร เหอๆๆ

แก้ไขเมื่อ 24 ต.ค. 50 02:07:22

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 24 ต.ค. 50 00:53:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom